Hạng F
2/3/14
12.226
128.021
113
Không tính trong phân khúc vì 1 con B-SUV cỡ nhỏ 1 con A-SUV, nhưng nếu chọn xe gầm cao cỡ nhỏ thì nên chọn Sonet hay Raize các bác nhỉ? Số là nhà em mua xe lần đầu, vốn định rước xe cuối tháng 10 nhưng ráng ngâm tới giờ để đợi 50% trước bạ, giờ chỉ còn chờ xuống tiền.
Cả gia đình đã đi xem Sonet, Raize và CX-3. CX-3 thì đẹp, nhưng giá hơi quá tầm với, lại xe nhập nên không được ưu đãi. 2 con Sonet và Raize em thiên về Sonet hơn vì thấy nhiều bác chê Raize là Daihatsu nên cũng ngán. Có điều con gái lại thích Raize do màu sơn trẻ trung, hấp dẫn hơn. Ý kiến bà xã thì mua xe cả gđ đi nên ưu tiên chọn xe rộng rãi, thoái mái, ưu tiên tiện nghi và có xe sớm để đi Tết. Thú thật lần đầu mua xe chưa có nhiều kinh nghiệm, lại cả 1 khoản gia đình chắt bóp bao lâu nay. Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Chân thành cảm tạ!

View attachment 2616991
Sonet nhé anh thớt ! Ngon hơn nhiều. Tránh xa Rái Sệ (Raize) ra

• Like
Reactions: Saxalto2021
Hạng D
22/1/19
4.063
6.706
113
giá Sonet được giảm trước bạ thì đượng nhiên là ngon rồi. Raize sẽ mệt mỏi vì Sonet được trợ giá còn Raize thì không.
Mà mình có 1 thắc mắc là tại sao Thaco lại có thể cùng lúc ráp được rất nhiều mẫu xe như vậy, có ai biết chỉ giáo giúp mình với??? Theo mình biết hình như chưa có nhà máy nào cùng lúc ráp đến hơn chục mẫu xe thương mại như Thaco cả.
Không biết tỷ lệ nội địa hóa hiện tại đc bao nhiêu %, chứ em thấy Thaco là một trong những ông lắp ráp xe du lịch có số má ở Đông Nam Á đó bác. Mà thiệt ra thì họ có từng nhà máy riêng cho mỗi liên doanh thương hiệu mà. Thaco ngoài Chu Lai là một khu tổ hợp, chứ không chỉ đơn thuần là vài cái nhà xưởng.

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Không biết tỷ lệ nội địa hóa hiện tại đc bao nhiêu %, chứ em thấy Thaco là một trong những ông lắp ráp xe du lịch có số má ở Đông Nam Á đó bác. Mà thiệt ra thì họ có từng nhà máy riêng cho mỗi liên doanh thương hiệu mà. Thaco ngoài Chu Lai là một khu tổ hợp, chứ không chỉ đơn thuần là vài cái nhà xưởng.
Mình đang nói quy mô nhà máy nha bạn, bỏ qua nhà xưởng dùm em. Ngay cả NM lớn ở Châu Âu hay Nhật, khó có NM nào có thể cung lúc sản xuất hơn chục mẫu xe. Ai đã từng làm NM đều biết, để chuyển sang sản xuất mẫu khác cần quá trình tinh chỉnh máy móc tốn kém, mất rất nhiều thời gian và công sức. Nên không thể cùng lúc sản xuất rất nhiều loại sản phẩm được. Thử liệt kê các mẫu Thaco đang ráp: moring, soluto, sonet, seltos, sorento, sedona. Rồi CX3 (2 mẫu), CX5, CX8, rồi đến Peugoet2008, 5008. Đó là chưa kể xe tải xe bus...
Đó chỉ là khó khăn khâu sản xuất, chưa nói đến lợi nhuận, Để 1 nhà máy sản xuất 1 mẫu xe nào đó họ cũng phải cân nhắc rất kỹ càng chứ không phải xe nào ra cũng ráp tuốt.
Tất nhiên đây chỉ là thắc mắc của em, không có phán cái gì cả nha. Ai biết thì giải thích giúp thôi.

Hạng D
8/4/12
2.366
7.456
113
chưa tưởng tượng được SUV đô thị mà máy 1.0 thì chạy kiểu gì luôn bác, đã là SUV thì phải 1.5 như Sonet trở lên chơi cho nó an tâm
suv cái nổi gì mấy con này bác, khung gầm như sedan mà cao lên chút thôi, tự trọng có nhỏn loanh quanh 1000kg thôi mà. Mà mấy con nhỏ nhỏ này đúng là cứ nên lắp máy hút khí tự nhiên 1.5 - 1.8L là đc, vừa rẻ vừa bền, đi phố cũng ko bị lag như turbo

Hạng D
24/2/20
4.489
7.418
113
37
Kaka, kể cả chủ thớt cũng là seeder nha cụ. Canh vừa xuất hiện còm để tránh người khác chiếm trang đầu. Khoảng cách thời gian giữa các kick cũng tương đương (chắc để thoát và đăng nhập nick +nghĩ coi múa câu zề).
Này là 1 group chuyên nghiệp chứ k phải riêng lẻ cụ ợ).
Bác phân tích tốt quá, em nói thật chứ raize mà ko kèm lạc thì sonet chết chắc.

Hạng B2
22/10/21
271
293
63
44
Theo ngu kiến của mình thì:
Xe cũ: Ỉn, Venza, ...
Mới, quất luôn 7 chỗ, thà dư có khi cần dùng đến: XL7, Xpander, Ertiga

• Like
Reactions: quannguyentsnct
Hạng B2
8/1/19
158
108
46
34
chưa tưởng tượng được SUV đô thị mà máy 1.0 thì chạy kiểu gì luôn bác, đã là SUV thì phải 1.5 như Sonet trở lên chơi cho nó an tâm
Máy mạnh bằng accent.Thế hội accent bao lâu nay vừa đi vừa đẩy hả bác ?

• Like
Reactions: PMH82
Hạng B1
15/4/17
74
33
18
34
nếu ưu tiên cho sư bền bỉ và tiết kiệm thì chọn Sonet, với lại hệ thống đại lý của kia rất nhiều nên thuận tiện cho việc bảo trì và sửa chữa và là xe lắp ráp trong nước nên phụ tùng thay thế sẽ rẽ hơn xe nhập khẩu

Hạng D
9/2/18
3.406
5.004
113
41
Bà Rịa Vũng Tàu
Máy mạnh bằng accent.Thế hội accent bao lâu nay vừa đi vừa đẩy hả bác ?
Nhiều bạn nghĩ 1.0 yếu này nọ nhưng nó đủ đáp ứng nhu cầu cơ bản. Vd con Su tải nhỏ hay con Su van 7c các đèo dốc Tây Nguyên dùng rất nhiều.

• Like
Reactions: haovnd