Hạng B2
6/11/12
253
51
28
Vũng Tàu
Con ếch ộp nhà em cũng kêu y chang nhưng em nghĩ chắc ko vấn đề gì vì từ lúc mua mới tới giờ chạy hơn 9 vạn rùi mà có sao đâu.

Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
bình thường mà bác, tiếng hộp số nó vô với trả số thôi, em nghe hoài, số sàn cũng thế
các dòng xe đời cũ thì nghe tiếng này rất rõ, đời mới thì ít nghe hơn
Bác nói đúng ạh , dòng xe đời cũ khi nổ máy xong vô vô thì nó nghe tạch 1 cái ,lúc nghe là do bánh răng của hộp số thôi em nghĩ là vậy

Hạng C
16/6/11
625
482
63
Packing là quá trình mà hộp số thò ra một cái lẫy khóa bánh răng truyền động. Nó thò trúng chỗ nó cần móc vào thì ko kêu. Thò trượt thì nó tạch hay cạch. Nếu lúc về P mà tạch với cạch thì lúc rời khỏi P sẽ thấy hơi nặng hơn bình thường vì lẫy đâm không chuẩn nên kẹt nhẹ.
Để tránh vụ này (mục địch giữ cho hộp số bền) thì
1. trả về N,
2. bỏ phanh chân cho xe cân bằng vì nhiều khi giữ phanh chân xe vẫn nhao trọng tâm về trước,
3. kéo phanh tay
4. Đẩy cần số về P
Còn không muồn làm những việc này thì mua Mer hay BMW đời mới. Bấm mỗi một nút là xong.

Hạng D
8/4/12
1.267
999
113
Theo ý kiến của mình thì Bộ ly hợp làm bằng kim loại mà. Chuyển số thì nó phải di chuyển trong đó, mà kim loại va chạm nhau thì có tiếng cũng là bth mà ta. Xe mình Manual, lắc lắc cần số thôi cũng kêu nữa chứ ko cần vô số. :D

• Like
Reactions: 1ndt.com
Hạng B2
13/4/15
110
50
28
43
cái tiếng đó bình thường mấy bác ah. lúc trước mới lấy xe về mình cũng bị bmw 320. thấy sợ quá hỏi mấy bác bên kỹ thuật thì nói bình thường thôi, mình cũng ko tin lắm nên kiễm chứng thêm thì thấy chiếc nào cũng bị. nhớ quay kiếm xuống trước khi kiểm tra

• Like
Reactions: 1ndt.com
Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
kêu tạch tạch khi vào hoặc ra P là do bánh răng đè vào cái chốt.
hãy tưởng tượng nó giống như cái xe đạp TQ đậu ở đường dốc và các bác cái khoá bánh sau, căm xe sẽ tỳ vào thanh sắt khoá! Bây giờ các bác nhờ một người ngồi sau để tăng trọng lượng xe và bắt đầu kéo mở khoá, chắc chắn các bác sẽ miết thanh khoá vào căm xe và thấy rất nặng tay!
Em ko rõ có hại gì ko tuy nhiên về mặt cơ khí việc chà sát rút chốt ra vào P sẽ có hiện tượng bào mòn!

Em luôn luôn đạp thắng, kéo thắng tay và sau đó mới về P!

• Like
Reactions: hoadat and 1ndt.com