Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe khó về số 1

Hạng F
29/10/16
11.586
22.237
113
Pháp
Xe của mình là chim xanh 92, bữa trước vào số lùi rất khó và kêu, các số khác từ 1-5 thì dễ vào nhưng khi chạy có tiếng kêu của kim loại va chạm nhau. Mình đem hộp số ra garage kiểm tra thấy bánh răng đã mòn nhiều, một số bạc đạn bị rỗ, lắc thấy rơ nên quyết định đi tìm hộp số (seconhand thôi) cùng đời để thay nhưng không có hoặc có nhưng không cùng loại. Có người quen ở HMĐ chuyên bán phụ tùng bảo mình anh ta có hộp số nissan (mở ra xem thấy rất đẹp) nhưng loa hộp số (tạm gọi thế) khác kiểu không gắn được. Anh ấy bảo có thể tháo ruột gắn qua vỏ hộp số cũ cũng được, mình có hỏi mấy thợ quen, anh em bảo gắn được nếu cùng cỡ. Đem ra thợ hộp số tháo ruột gắn qua vỏ hộp số cũ, thợ bảo linh kiện giống nhau. Gắn vào xe chạy thấy êm hẳn, số lùi vào rất ngọt nhưng lại xảy ra việc số 1 hơi khó vào, vào không hết tầm, khi chạy khá ồn, kêu. Tháo đem ra thợ hộp số, kiểm tra bằng cách giật cốt số thì các số vào bình thường nhưng gắn lên xe chỉnh các kiểu nhưng không cải thiện. Xin các bác chỉ giáo cách xử lý, garage có thể xử lý, xin cám ơn!
Bạn nên lên cầu, máy không nổ, một người chuyển số ở trên, và thợ sẽ chỉnh ở dưới.

Nên kiểm tra độ căng của bàn đạp côn, nếu như bạn từng mở hộp số thì nên tiện thay luôn các dỉa côn

Hạng F
29/10/16
11.586
22.237
113
Pháp
Thợ hộp số cũng nói vậy nhưng không biết garage nào chỉnh được? Bác Osin chỉ dùm
Tôi ở Tây Ninh huyện Pháp Đình, bạn có dịp ghé nha ... Thân!

Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Cuối cùng là do chân côn canh không chuẩn, đem lên bác Vui chỉnh. Một chút là xong, chỉ là do kẹt chân côn nên khó vô số 1 thôi. Chỉnh xong nghe mình bảo mình cũng là dân os nên bác Vui không lấy tiền công, cám ơn bác Vui tốt bụng.