Hạng B2
10/7/11
157
2
18
32
Re: RE: Xe khởi động, ra khói trắng nhiều, có sao không?

các bác ơi xe e cũng gặp tình trạng như vậy đó. nước làm mát cực hao lun e chạy 50km la phải châm nước 1 lần mà lần nào e cũng cố tình châm gần đầy. xe e chạy nóng quá lúc đậu lại dưới gầm cũng có nước màu xanh chảy ra nửa nhưng nhiệt kế trong xe thì chỉ đến nửa vạch thôi ko hơn nửa. còn xe khởi động thì khói trắng ra quá trời. hjxhjx xe e bi bách bệnh lun.

Tập Lái
13/9/11
12
0
0

Chào bac gentraqng e cũng còn mới nè :)

matiz9733 nói:
các bác ơi xe e cũng gặp tình trạng như vậy đó. nước làm mát cực hao lun e chạy 50km la phải châm nước 1 lần mà lần nào e cũng cố tình châm gần đầy. xe e chạy nóng quá lúc đậu lại dưới gầm cũng có nước màu xanh chảy ra nửa nhưng nhiệt kế trong xe thì chỉ đến nửa vạch thôi ko hơn nửa. còn xe khởi động thì khói trắng ra quá trời. hjxhjx xe e bi bách bệnh lun.
bác châm nước làm mát gì vậy, châm aquafina được hok các bác.

Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45

gentraqng nói:
Kính hỏi các Bác!
Tôi có chiêc Gentra (2008) ,mới khới động ra nhiều khói trắng,khói có rất nhiều hơi nước, nước làm mát hao hụt (kiểm tra không thấy rò rỉ ra ngoài). Theo tìm hiểu một số thông tin thì mình nghi là bị hỏng join gì đó-làm nước làm mát lọt vào buồng đốt phải không các Bác?
Nếu bị như vậy Thì sửa chữa có tốn kem nhiều tiền không các bác? Cám ơn các Bác nhiều.
Em cũng đang theo dõi xe em vụ này.
Bác mở bugi ra, chụp rồi post lên xem nó có giống xe em không.
Độ hao nước như thế nào (sau bao nhiêu lâu chạy liên tục?).
Lưu ý châm thêm nước làm mát nếu không có điều kiện mua nước chuyên dùng thì châm thêm nước cất, hoặc lấy nước mưa đun sôi, không có mấy thứ đó thì lấy nước giếng đun sôi ~5p rồi để nguội, lọc cặn rồi dùng để châm thêm. Lưu ý nước máy ở VN sau xử lý có hàm lượng khoáng cao cho nên không dùng cho nước làm mát. Không nên mua nước đóng chai châm vì không rõ chỉ tiêu cũng như hàm lượng khoáng có thể cao.

• Like
Reactions: songkran
Tập Lái
31/5/13
13
0
0

Các bac ơi cho em hỏi, tại sao khi thời tiết lạnh hay nhiên liệu lạnh ống xả lại ra khói trắng ah?

Hạng C
26/3/13
748
112
43

Xe em Cerato (34k) mấy ngày gần đây khi dừng xe có ra ít khói trắng và khi lên ga máy kêu lóc cóc và có vẻ to hơn trước (không hao xăng, không hụt nc mát). Em không biết bị gì. Các bác tư vấn giúp em ah. Tks.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
14/4/15
12
2
3
34
Xe em khởi động lúc có khói lúc không là bị gì các cụ ợ

Hạng B1
11/11/17
54
17
8
34
RE: Xe khởi động, ra khói trắng nhiều, có sao không?

Báo cáo các bác: Em kiểm tra kỹ lại thì xe em khi mới khởi động hoặc đang chạy dừng lại (nổ garăngti, nhất là lúc máy lạnh chạy) thì ra khói trắng hơi nhiều và có một ít nước. Khi chạy thì không ra khói hoặc rất ít (cho ngừơi chạy theo kiểm tra).

Nói như bác Mr.thudan: khói trắng hoặc ngả đen: hao nhiên liệu; khói hơi xanh lơ, xanh lam: hao nhớt....

Nhưng hôm trước đọc bài về kinh nghiệm mua xe cũ trên vnexpress.net em thấy ghi như vầy:
Nhìn màu khói thoát ra từ ống pô xe:
- Khói có màu đen: Động cơ đã tiêu thụ quá lượng nhiên liệu định mức tiêu chuẩn.

- Khói màu xanh lam: Động cơ hoạt động tốt.

- Khói có màu trắng: Động cơ bị lỏng hệ thống séc-măng chặn dầu bôi trơn.

Nhưng đây chỉ là tiêu chuẩn, thực tế thì sao?

Động có thoát khói màu đen có thể do ông pô đã bị hỏng, hiện tất cả các xe đều có bộ lọc khi thải, khi đã quá thời hạn sử dụng thì bộ lọc này không hoạt động và lượng khi bị chặn lại ở trong đã thoát ra ngoài và gây tình trạng màu đen, nhưng qua đó nếu thấy xe dùng được thì xe đó cũng đã qua thời gian sử dụng lâu dài và có thể đã được sửa chữa động cơ.

Động cơ có khói màu trắng chưa vội vàng kết luận bị lỏng séc-măng khi chúng ta mới cho nổ máy. Phải chờ xe nổ máy được trên 5 phút. Trong thời gian này nếu thấy có nước nhỏ giọt ở ống pô là hệ thống lọc khí thải đang làm việc tốt. Sau 5 phút nổ máy xe, nếu hiện tượng khói trắng vẫn không đổi sang màu xanh lam thì không nên mua xe đó. (Có thể đề nghị người bán xe xem lại hệ thống đánh lửa hoặc hệ thống phun xăng, dầu có bị chậm không?)

Em nghĩ chắc xe em già nên máy cũ rồi, tình trạng như vậy cũng tạm ổn phải không các bác. Có cần chỉnh sửa gì không và khoảng khi nào phải làm máy lại. Nhờ bác Der fahrer và bác nào biết chỉ giáo chi tiết thêm.
Xe bác bây giờ ntn rồi. Mình cũng ở quảng ngãi. Xe của mình cũng có hiện tượng như vậy. buổi sáng và ban đêm khởi động là có khói trắng bay ra.kèm theo vài giọt nước ở bô. Nổ garanti sau 5 phút, nhấn ga vài lần thì hết ra khói nữa. Mặc khác.mình khởi động buổi trưa.trời nắng thì nhìn kỹ ko thấy có khói. Xe mình ford laser 2000. Sợ lâu năm quá máy móc mòn hết.