Hạng C
28/10/11
523
23
28
Chào các bác xóm nhà lá

Sáng nay em mang xe lá đi đăng kiểm lại do thứ 7 đăng kiểm ko đạt.

Vừa ra khỏi nhà đến trạm đăng kiểm chưa đầy 1km thì bị xxx ngoắc vào, em xin cho xe em đi đăng kiểm lại nhưng xxx ko cho, lấy hồ sơ xe, đăng kiểm, và kéo xe về Thủ Đức,

Nhờ các bác xóm nl giúp đỡ, nhất là xóm Thủ Đức,

Em bị bắt ở ngay trại cá sấu hoa cà, trên đường đi đến trạm đk lần 1.

Em tên Hùng, 37 t

Số đt của em: 0933706468

Nhờ các bác trong xóm tư vấn giúp.em xử lý với ạ

Em cảm ơn

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Nếu xe bác đăng kiểm không đạt, có giáy chứng nhận rớt để đi chỉnh lại thì công an không có quyền bắt vì lý do này.
Nhưng ở Viet nam mà, cong an muốn gì thì họ làm; bác cứ giữ giấy vừa đăng kiểm rớt và kiên trì thì họ phải thả rqa thôi. mình tin cấp trên sẽ thả ra.

Chi Hội Trưởng XNL
12/8/12
3.438
423
83
Sài gòn
Đúng ra khi đi bác nên dán tờ giấy xe đi xét, nhiều người đã làm thế. Nếu có giấy yêu cầu đi chỉnh sửa gì của cơ quan đăng kiểm bác trình ra thì quá hợp lý hợp tình. Ai biết được có trường hợp ko nhớ đăng kiểm hết hạn vẫn đi, khi bị toét mới hỡi ơi.

• Like
Reactions: PhD
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.613
113
Tư vấn của 2 bác bên trên theo em là chuẩn đó bác. Bác cứ mang giấy đăng kiểm rớt đến CA Thủ Đức trình bày, em nghĩ họ sẽ không nỡ làm khó bác đâu.

• Like
Reactions: kiaCD5_2000
Hạng C
28/10/11
523
23
28
Dạ em có đầy đủ bác ạ, xxx lấy luôn bộ hoso đăng kiểm dỡ dang mà em đang đi đăng kiểm, lấy luôn cavet, bằng lái và cmnd,

Kỳ thiệt, lạm quyền quá, em yêu cầu đưa lại cmnd cho em để luu thông, xx đưa cho em

Hạng C
28/10/11
523
23
28
Nếu xe bác đăng kiểm không đạt, có giáy chứng nhận rớt để đi chỉnh lại thì công an không có quyền bắt vì lý do này.
Nhưng ở Viet nam mà, cong an muốn gì thì họ làm; bác cứ giữ giấy vừa đăng kiểm rớt và kiên trì thì họ phải thả rqa thôi. mình tin cấp trên sẽ thả ra.

Đúng ra khi đi bác nên dán tờ giấy xe đi xét, nhiều người đã làm thế. Nếu có giấy yêu cầu đi chỉnh sửa gì của cơ quan đăng kiểm bác trình ra thì quá hợp lý hợp tình. Ai biết được có trường hợp ko nhớ đăng kiểm hết hạn vẫn đi, khi bị toét mới hỡi ơi.

Em có dán tờ giấy xe đi xét bác ơi, hô sơ đăng kiểm dỡ dang em cũng đưa cho xx luôn rồi, hôm qua em có làm Đơn Trình Bày gởi cho trựcban ở csgt thủ đưức, hẹn em ngày mai lên.

Hạng C
28/10/11
523
23
28
Lúc xxx giải thích và lấy tay chỉa chỉa vào mặt em, em nói, này, làm gì thì làm nhé, ko được chỉ vào mặt tôi như vậy, để tôi quay clip cho anh thấy nhé,

Xxx mấy anh đừng có làm theo phong trào quay clip, vậy là xxx cũng lấy đt ra quay và chụp hình xe em,

Do đau bụng em vào cây xăng vệ sinh rồi quay ra, đến nói nhỏ nhẹ, và 1 chút là kêu xe kéo kéo về, mang theo tất cả các giấy tờ, đồ đạc cá nhân để trong xe, định lấy về và kéo kính lên nhưng xxx nói anh ko được đựng vào, vậy là kéo xe đi.

Xong

Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
53
google.com
Các xxx này lạm quyền quá. Nếu giữ thì chỉ giữ xe hay giấy tờ tại sao không cho phép lấy đồ cá nhân ra.
Lỡ may tài sản của bác để trên xe bị mất họ có đền bồi không?

• Like
Reactions: kiaCD5_2000
Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
53
google.com
bác tham khảo bài này:
Tôi ở nước ngoài về Việt Nam, lái xe ôtô, mới chạy được 5000km, kiểm định xe có giá trị đến tháng 5/2014. Vì xe không chạy, khi tôi không ở VN nên tôi quên, không biết là kiểm định hết hạn nên không kiểm định lại.

CSGT xét giấy tờ ngày 6/9/2014 khoảng 12 giờ đêm, nói xe tôi không có kiểm định, tôi bằng lòng nộp phạt và nói sẽ đi kiểm định và đến trình giấy tờ, nhưng họ làm khó, nên cho kéo xe đi giam giữ từ 10 ngày đến 1 tháng và giữ tất cả giấy tờ và bằng lái xe và nói đó là luật. Tôi không biết điều này có đúng không? Muốn khiếu nại về những hành vi này phải làm thế nào?
[xtable=bcenter|400x@]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}(ảnh minh họa){/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Luật sư tư vấn:
Trường hợp bạn nêu được áp dụng theo Điều 16 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông. Trong đó, Điểm c Khoản 4 và điểm đ Khoản 5 quy định mức xử phạt như sau:
“4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: c) Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
Ngoài mức xử phạt nêu trên, người điểu khiển xe còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 171/2013/NĐ-CP như sau:
“6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 01 tháng;
Bạn cần phải đến cơ quan đăng kiểm để làm thủ tục kiểm tra về an toàn kỹ thuật của phương tiện theo đúng quy định của pháp luật.
Theo quy định nêu trên, CSGT chỉ được quyền xử phạt tiền và tước GPLX của bạn trong vòng 30 ngày chứ không được phép giữ xe của bạn.
Do đó, bạn có thể gửi đơn khiếu nại đến Thanh tra CSGT hoặc Trưởng công an cấp huyện để được giải quyết.

Hạng F
26/2/07
5.093
436
83
Xứ dừa Miền Tây
Lúc xxx giải thích và lấy tay chỉa chỉa vào mặt em, em nói, này, làm gì thì làm nhé, ko được chỉ vào mặt tôi như vậy, để tôi quay clip cho anh thấy nhé,

Xxx mấy anh đừng có làm theo phong trào quay clip, vậy là xxx cũng lấy đt ra quay và chụp hình xe em,

Do đau bụng em vào cây xăng vệ sinh rồi quay ra, đến nói nhỏ nhẹ, và 1 chút là kêu xe kéo kéo về, mang theo tất cả các giấy tờ, đồ đạc cá nhân để trong xe, định lấy về và kéo kính lên nhưng xxx nói anh ko được đựng vào, vậy là kéo xe đi.

Xong

Em nghĩ dù tình huống nào cũng nên bình tỉnh và nhẹ nhàng ngay từ đầu ko nên căng thẳng quá, vì ai cũng làm nhiệm vụ thôi. Mình biết luật càng nhẹ nhàng càng mau được việc.

Hôm nay lấy xe ra được chưa bác?