O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: Xe lái trợ lực có an toàn hơn không

Trích đoạn: uzast

... cùng do áp lực dầu giữ cho lái thẳng, vì thế mà xe sau khi vào cua mới trả lái nếu người lái không tác động lực lên tay lái chứ.

Thế xe không có hệ thống dầu trợ lực tay lái ( Ví dụ Lađa cũ hay những đời xe cũ khác ) vẫn có hiện tượng tự trả lái về hướng thẳng khi xe đang chạy thì do lực nào hả Bác uzast ??

Hạng B2
27/12/04
380
1
18

Trích đoạn: Der Fahrer

Trích đoạn: uzast

... cùng do áp lực dầu giữ cho lái thẳng, vì thế mà xe sau khi vào cua mới trả lái nếu người lái không tác động lực lên tay lái chứ.

Thế xe không có hệ thống dầu trợ lực tay lái ( Ví dụ Lađa cũ hay những đời xe cũ khác ) vẫn có hiện tượng tự trả lái về hướng thẳng khi xe đang chạy thì do lực nào hả Bác uzast ??
Ý tôi không phải là "áp lực dầu giữ cho lái thẳng" mà là NẾU "áp lực dầu giữ cho lái thẳng" thì 2 hiện tượng mà 2 bác funcar và bác sĩ nêu cũng không mâu thuẫn nhau, tức là lập luận của bác sĩ không loại trừ hiện tượng bác funcar nêu. Câu trả lời với vấn đề này vẫn còn bỏ ngỏ mà bác.

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

xe nào (hệ thống lái cân chỉnh ok) thì cũng phải tự trả lái:D khi chuyển động.Đứng im không tính nhé.Cấu tạo song song của 4 bánh mờ

Hạng B2
14/5/04
100
0
16
Vietnam

em nghĩ lực đẩy tay vô lăng quay tít ở đây chính là do cái bánh xe bị tác dụng của lực quán tính khi xe tiến tới + lực ma sát với mặt đường, giải thích thế nào nhỉ, nó tương tự như kiểu các bác đi xe đạp nhanh hoặc xe máy nhanh thì các bác sẽ thấy rất khó bẻ tay lái sang 2 bên

Trích đoạn: Automatic

Một lần nữa thật tình khuyên hai bác : Luôn giữ tay lái khi chạy xe dù là xe gì đi nữa, đừng nghĩ là nó sẽ tự giữ thẳng được nhé, cho tới giờ chưa có hệ Thống Cơ khí nào đủ thông minh tới mức, lúc thì biết giữ cứng ngắc góc lái, lúc thì uyển chuyển mềm mại trả bánh lái đâu...!;)

Thế sao hôm bữa đi uống cà phê về, em thấy bác 1 tay cầm thuốc hút, một tay nhắn tin trên điện thoại...mà vẫn lái được xe ? [8|]

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

bác Hòa thượng mệt quá!Người ta lái bằng chân đó

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Trích đoạn: thich4banh

Thế sao hôm bữa đi uống cà phê về, em thấy bác 1 tay cầm thuốc hút, một tay nhắn tin trên điện thoại...mà vẫn lái được xe ? [8|]

Tại vì : " TÂM CỦA TRỤ LÁI NẰM SAU BÁNH LÁI CHỦ ĐỘNG " kể từ ngày người ta nghĩ ra Hệ Thống treo đó !!!

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Trích đoạn: thich4banh

..he..he...bác Đè ơi, tại sao lại gọi là hệ thống treo? Em thấy cái thùng xe đè lên khung -> đè lên bánh xe mà. Phải gọi là hệ thống ĐÈ mới đúng chứ bác? :D

ĐÈ hay là TREO NGƯỢC thì có khác nhau chăng ??? [8|]:D:D