• Tôi chọn mua xe nhập khẩu và nay lấy làm tiếc về lựa chọn của mình

Bình chọn: 0 0,0%

• Total voters
    115
Tập Lái
8/5/09
3
1
3
Các bác OS có kinh nghiệm cho em hỏi, 1 con Prius giờ về đến VN tầm giá khoảng bao nhiêu vậy các bác ? Em thì chỉ mê xe "xanh" thôi, nên chắc cũng tích cóp mà làm 1 em cho đáng =) đọc reviews của Insight và Prius thì thấy có vẻ Prius hơn ^^ có gì các bác cho em xin thêm lời khuyên với ạ :)
http://www.edmunds.com/...eId=144926/pageId=164188

Tập Lái
21/1/08
27
2
6
Các bác chọn xe nhập khẩu, nói thật đi - có khi nào phải "trùm mền" vài tháng tới 1 năm đợi phụ tùng? Các bác mua xe là để chạy mà khi chạy thì cũng có chuyện này chuyện khác. Sinh chuyện mà phải đợi cả năm không xài được xe là chết rồi.
Thế nên có bác nói tùy mục đích sử dụng là đúng rồi.
Đi nhiều: nên chọn LD
Trùm mền nhiều: nên chọn NK
Em đang chạy con Civic 2.0, chạy rất ngon. Có thằng bạn người Thái sang chạy thấy không khác chút xíu nào so với xe Honda Thái. Sao các bác cứ nói chất lượng LD không bằng NK nhỉ?

Hạng B2
10/12/07
193
1
0
www.saigonlab.com.vn
Em chọn xe NK vì tính mạng con người là quan trọng : Túi khí, ABS, EPS, nhún, khung, gầm, cân nặng.......

Tất nhiên đó là ngoài yếu tố chủ quan, mình phải bảo vệ mình trc- vụ seat belt, phản xạ, xử lý tính huống và bất khả kháng: hên xui :)

Hạng D
24/11/05
3.337
64
48
www.linhperfume.com
linhperfume.com
Em cũng chọn xe NK, theo em thì xe nhập khẩu đạt tiêu chuẩn của nước đó (tiêu chuẩn đó là rất cao, vd nhập khẩu từ Mỹ), còn xe LD thì tiêu chuẩn việt nam rất mù mờ.

NNS confirmed
Hạng D
4/12/06
1.046
16
48
49
OSHN
người VN ủng hộ hàng VN, nhưng mẹ kiếp (cho phép em chửi thề cái) bọn hãng xe Toy, ford, GM vvv ở VN có phải là VN đâu? chúng lợi dụng sự bao bọc, nâng đỡ của nhà nước, của chính sách thúc đẩy nội địa hoá, chính sách thuế để kiếm siêu lợi nhuận. nó sẵn sàng coi rẻ người dân VN, sẵn sàng trục lợi, ép uổng khách hàng, móc túi, ăn cắp của người tiêu dùng VN, có đủ tài chính thì cứ xe nhập mà chơi. em thấy các hãng xe LD ế hàng, khoái vãi.

Accountant
Golf06 nói:
Xin nói rõ để tránh hiểu lầm là điều tra này, cũng như các điều tra từ trước tới nay tại Cafe XV không phục vụ cho mục đích thương mại nào cả, cũng như không theo "đặt hàng" của ai.

Điều tra chỉ là nhằm tạo cho các bác có một nơi để giãi bày tâm sự của mình, các kinh nghiệm, dự định, cũng như niềm vui hoặc thất vọng xung quanh chiếc xe và sự lựa chọn của mình. Các bác thành viên đến sau hy vọng qua đó sẽ rút được nhiều kinh nghiệm cho bản thân, qua những gì mà những thành viên đi trước đã để lại đây.

Rất cảm ơn bác đã cho một bản khảo sát khá thú vị.

Tiền nào của ấy và sự tôn trọng khách hàng một cách đúng mức là tiêu chí của em các bác ạ. Riêng cái khoản trả tiền cho sự sung sướng của mình mà phục vụ quá phò phạch là em cạch ngay. Đổ mồ hôi sôi đom đóm mắt để kiếm được tiền mua xe mà để cho mấy con cò lả nó mổ cho lòi mắt ra mà các bác cũng chịu được, em vô cùng nể phục các bác đấy ạ. Em nói khí phải, có lẽ các bác hoài cổ vẫn còn mê mải cái vấn đề xếp hàng thời bách hoá tổng hợp nên mới như thế. Đụng chạm bác nào thì mong bỏ quá cho hoặc ném đá em nhẹ nhẹ tay một chút nhé.

Riêng cá nhân em thì cứ xe NK mà chơi, tiêu chuẩn an toàn cực cao, không có cắt giảm các option một cách vô cớ - chỉ khó chịu mỗi cái điểm là xứ nhiệt đới của ta mà chơi xe ôn đới nguyên bản. Xem xe list trên eBay US mà thèm nhỏ dãi các bác ợ.

Hạng B2
4/6/09
165
11
18
43
Em đã chạy được 3 xe: 2 nhập khẩu + 1 liên doanh. Theo em xe nhập khẩu thì xe nhập khẩu có ưu điểm nhiều: tiêu chuẩn, tiện nghi, option nhìn chung là nhiều và tốt hơn xe liên doanh (trừ dòng Camry) nhưng khuyết điểm nằm ở chỗ cái giá và chế độ bảo hành. Do em không rành về xe, chỉ biết đổ xăng và chạy thôi nên em chọn Liên doanh cho yên cái đầu. Năm nay là đến thời điểm em thay xe, em vẫn chọn và đợi 1 em liên doanh khuyến mãi thêm (Captiva) mặc dù mấy chú sale và bảo dưỡng cũng lắm vấn đề nhưng dù sao thì nó vẫn ở VN để mình níu.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Các bác thân mến, tham gia diễn đàn có lợi là luôn cập nhật nhiều thông tin thực tế . Cho nên tư duy về xe cộ cũng cần phải bám thực tế để đừng trở nên lạc lỏng trước những sự biến đổi liên tục của thị trường . Nói về xe NK và LD cũng có rất nhiều loại , cần có đánh giá cụ thể từng loại chứ bây giờ khg thể nói xe NK nào cũng tốt và xe LD nào cũng dỏm . Với tư tưởng sính ngoại quá đáng và thiếu hiểu biết xe LD sẽ vô tình làm mất quyền lợi của chủ xe , đi mua những con NK khg xứng đồng tiền (do thuế quá cao) , trong khi xe LD có những loại tương đồng vừa rẽ mà lại trang bị tốt hơn , hoàn toàn phù hợp với VN .
1 vd cụ thể , 2 xe vừa mới tung ra thị trường . Tuy khg cùng chủng loại như có giá bán tương đương #80k , còn trang bị thì khác hẳn . Các bác sẽ chọn xe nào ?

xe LD :SUV GLK300 máy V6 , hộp số 7 cấp , dẫn động 4 bánh . Bảo hành chính hãng 3 năm

Xe NK Venza, SUV+sedan , máy loại 2.7 (còn 3.5 thì # 90k), hs 6 cấp , dẫn cầu trước . Ghế nỉ (bản standard) . Bảo hành miệng

Last edited by a moderator:
Hạng C
1/10/05
848
58
28
53
Bác chủ thớt đặt đề bài một cách chung chung quá, nên có nhiều ý kiến trái ngược nhau, mà ý kiến nào cũng đúng cả.
Nếu bác thu hẹp vấn đề lại, chẳng hạn “Camry nhập khẩu và Camry LD, bạn chọn xe nào?” thì có lẽ ý kiến đồng thuận nhiều hơn.
Đành rằng tư bản họ đầu tư thì vấn đề đầu tiên của họ là lợi nhuận, chứ không phải một ý thức nhân đạo chung chung. Nhưng trong số đó cũng có những hãng hài hoà được lợi nhuận của họ với quyền lợi người khác hơn.
Cách đây mấy năm, trong một dịp tính đổi xe tôi có ghé salon VMC chổ Pasteur Q3, lúc đó bán BMW, Kia và Mazda. Định ngắm con Mazda6. Nhưng sau 30 phút thăm viếng tôi thề không bao giờ mua một xe gì của cái hãng đó cả. Năm sau thì hãng giải tán.
Năm ngoái đổi con Camry sang Mer C. Đến showroom Mer chổ đường Lê Duẩn đã 9 h tối rồi mà nhân viên vẫn tiếp đón rất nhiệt tình, còn chờ hơn 1 tiếng nữa để một số thành viên gia đình đến để thảo luận và nói chuyện đến gần nửa đêm. Kết quả là hợp đồng miệng được ký ngay còn hợp đồng giấy thì hôm sau. Khi lấy xe mình còn được rất nhiều thứ khuyến mãi mà không hề biết trước. Xe chạy mấy tháng rồi hãng còn hỏi thăm xem có hài lòng về dịch vụ không. Mỗi lần đi bảo dưỡng vào Haxaco cũng thấy vui vẻ như gặp bạn bè. Tất nhiên xe Mer thì giá cả dịch vụ cũng Germany.
Ý kiến tôi thế này:
- Nếu bạn có nhiều tiền, chiếc xe ngoài phương tiện đi lại còn thể hiện sự đam mê, phong cách v.v thì nên chọn xe nhập khẩu vì nhiều lựa chọn, chất lượng yên tâm hơn. Mà đã chơi xe độc thì nên có nhiều hơn một xe, vì lỡ khi có vấn đề phụ tùng sửa chữa phải chờ lâu thì có xe khác mà đi. Ngoài ra cũng cần có kiến thức xe cộ tương đối khá, nếu không dễ thành heo luộc.
- Nếu bạn eo hẹp về kinh tế, hoặc không muốn dành nhiều chi phí cho xe cộ, chiếc xe chỉ đơn thuần là phương tiện di chuyển hoặc công cụ sản xuất thì dùng xe LD. Nói gì thì nói chứ giá xe LD vẫn thấp hơn và yên tâm hơn về khoản bảo hành. Mặc dù chất lượng bảo hành của một số hãng cũng cần xem lại.