Tập Lái
10/7/18
24
35
13
38
View attachment 2545255*Ảnh minh họa

Đêm qua trời mua to quá. Xe em để ở ngoài bị ngập gần đến cửa. Em mở cửa ra thì sàn vẫn khô. Nước lên nhanh quá. Mực nước qua chỗ bậc bước chân. Em đề máy để lui lại chỗ cao hơn mà xe không nổ máy. Em phải xuống đẩy ra chỗ cao. Đẩy ra em để 2 tiếng rồi đề lại 1 cái nữa mà vẫn không nổ. Đèn pha, Nhạc , máy lạnh vẫn hoạt động. Rồi bảng đồng hồ sáng lên đèn ắc quy màu đỏ, đèn ABS, mấy cái đèn tùm lum nữa. Không biết là do mùa dịch em để lâu không đi nên hết bình điện xe không nổ. Hay là do bị ngập nước vậy các bác. Em hoang mang quá. Cách xử lý như thế nào để biết em nó có bị ngập nước hay không các bác. Nhờ các bác tư vấn giúp em với ạ.
Bác yên tâm nhé. Mấy bác nói thủy kích là phán bừa thôi. Xe bác chưa đề được, trục khuỷu chưa quay, piston chưa chuyển động thì lấy cái gì ra mà thủy với chả kích. Của bác yếu bình thôi. Họng hút của động cơ không kỹ sư của hãng xe nào lại khờ khạo đến mức bố trí thấp hơn ngưỡng cửa xe. Các hộp điều khiển điện thì may ra có ECU điều khiển ABS là ở thấp nhất tầm ngang hộp số thôi, mà giắc cắm của nó cũng toàn giắc kín nước cả. Còn ECU động cơ và các ECU khác đều để cao hoặc trong khoang xe nên cũng ko sợ nước vào. Nói tóm lại bác cứ kê cao gối mà ngủ. Thích thì tháo bình ra mang đi sạc lại là lại nổ ầm ầm ngay.

Hạng B2
4/7/19
252
1.560
93
chắc bình thôi, lúc trước xe em đang đi bình yếu thì nó cũng nhảy cảnh báo loạn xạ, nào abs nào required services,... xong một hồi thì ngủm lum hết đèn sau đó là máy :D

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Nước đến bậc bước chân thì còn lâu mới thủy kích được b ko phải lo

Hạng C
16/2/16
613
776
93
Theo mô tả của bác, nước ngập qua cửa chút thì so với đầu xe vẫn ko hề gì vì cổ hút gió cao mà. Cái đó do hết bình thôi. Chắc ăn bác mở hộp lọc gió động cơ ra coi có ướt ko nhưng mức ngập quá nửa bánh xe thì chưa sao, do hết bình thôi.

Tập Lái
17/8/21
40
6
8
25
đầu tiên bác tháo cọc âm ra sẳn tiện bác mở lọc gió ra xem có nước trongđó k

Hạng C
19/3/15
632
557
93
42
Nước mới qua bậc bước chân thì ko thể thủy kích được.
Bác cữ bình tĩnh. Lúc đề có nghe tiếng động cơ quay chưa hay chỉ nghe tiếng tạch tạch của relay đề?
Nếu động cơ ko quay thì do hết bình thôi.
Mấy cái đèn kia sáng vì xe chưa nổ máy, là bt. Ko sao cảsdoongd
Nước mới qua bậc bước chân thì ko thể thủy kích được.
Bác cữ bình tĩnh. Lúc đề có nghe tiếng động cơ quay chưa hay chỉ nghe tiếng tạch tạch của relay đề?
Nếu động cơ ko quay thì do hết bình thôi.
Mấy cái đèn kia sáng vì xe chưa nổ máy, là bt. Ko sao cả
Đồng ý. Khả năng nc làm chập điện. Hết bình. Mấy phần kia đều có cầu chì và role. Nước chưa ngập tới thì ko sao

Hạng B2
19/8/15
110
72
28
35
Bác lên Lazada đặt mua bộ sạc bình ác quy tầm 300k về cắm vào sặc 1 tiếng rồi đề đc thôi. Xe em cũng hết bình, mọi thứ điện đóm vẫn sáng chỉ không đủ điện để đề nổ nên lúc Bác đề nó có tiếng “tạch tạch” vậy thôi! Cơ bản là nước ngập chưa lên & vô tới sàn thì lấy gì mà thuỷ kích. Bác đừng có âu lo. Thử cách của em đi em đảm bảo là không có thuỷ kích đâu ạ! Bác cũng nên dự phòng cho mình bộ xạc ác quy & bơm lốp! Em thấy 2 thứ đó nên cần ạ! À mà Bác ngó quanh xem có nhờ được đồng chí hàng xóm nào câu bình giúp không rồi đề sẽ lên & “mùa xuân” là về ngay ấy mà! He he…

• Like
Reactions: npt
Tập Lái
10/1/14
34
11
8
e nghĩ hết bình thôi.ngập chưa qua cửa nước chưa vào xe sao thuỷ kích được.chắc mấy bác tưởng cổ hút nằm dưới gầm xe à:):):):):)