Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Vậy bác có chắc các hãng khác ko có trường hợp như vậy ko??? ko thích cái gì thì cứ có gì dính dáng đến cũng có thể chê đc
Có hay không khách hàng tự trải nghiệm và tự biết. Chỉ có vài cái như thế này: tiếng lành đồn xa, tiếng xấu khó rửa. Người mua có thể nhầm chứ người bán không nhầm. Anh có thể làm khách hàng không hài lòng 1 lần nhưng khách hàng đánh mất thiện cảm với anh nhiều hơn thế.

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Xe em độ cái HUB A100 của Trung Quốc, Gắn Camera hành trình, và hack bản đồ.

2 cái trên em vô hảng nhờ gắn dùm (Mazda Cộng Hòa - Tư vấn là anh Hùng đen đen), KTV có nói rõ với em là cái Cam gắn ko sao, còn cái Hub là lấy cổng AB gì ấy, nếu có vấn đề về điện CÓ THỂ không bảo hành nha...Em ok và họ làm không mất phí gì cả...

Em có gửi 1 ít anh em cafe...Vì họ lắp phải tháo gioăng cao su chỗ cánh cửa để đi dây ngầm...

Riêng em cảm nhận Mazda Cộng Hòa dịch vụ OK, fair enough cho các bên...

Riêng phần map thì em đem xe vô, KTV cũng thấy và nói là cái này nếu hư Mazda Conect vào hãng sữa là charge tiền vì đã hack cài bản đồ rồi...(em cài luôn cái vụ xem DVD)...em nghĩ có chơi có chịu thôi, em cũng biết từ đầu cài map thì mất bảo hành Mazda Connect roài...

Đó là suy nghĩ của em, các bác nói em ngu thì em chịu nhưng em thấy như vậy là fair...Em cũng làm bán hàng dịch vụ NCTT, thường tụi em sẽ tư vấn BCH, nếu khách hàng có chỉnh gì thì em cũng yêu cầu confirm vào các phần họ yêu cầu chỉnh và nếu sau này survey xong data ra sai các câu hỏi họ chỉnh thì rõ ràng đó là lỗi của họ...Và thường ai cũng chấp nhận cả...

Em nghĩ các bác ở đây đi ô tô chắc ai cũng làm ăn buôn bán này nọ cả...Các bác cứ đặt mình vô trường hợp người bán hàng và phải bảo hành rồi nói lý luận thì sẽ thấy làm thế nào là fair cho tất cả các bên...

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Ở nhà Bác sài máy tính không ? về hôm nào quởn quởn về mang nó ra vọc rồi cn thiệp vô mấy cái phần mềm bản quyền xong mang ra hãng xem nó sẽ làm như thế nào nha.
Tôi đã từng làm việc với cả M và A đấy ( 2 công ty lớn về phần mềm của thế giới đấy). Họ biết bên tôi (cty cũ) có xài lậu phần nào đó đấy. Thay vì làm ùm sủi lên thì họ trợ giúp tôi đàm phán mua giá ưu đãi và hỗ trợ tôi từ xa hợp pháp hóa bản quyền từ từ đấy. Họ tính cũng đúng đấy chứ chả sai đâu: Làm ùm sủi lên kiện cáo này nọ thu được tiền phạt đấy, nhưng khách hàng mất thiện cảm và nếu sau này có cty khác làm đc phần mềm tương tự thì anh bị quay lưng là cái chắc. Tư bản đấy chứ không phải VN mình đâu nhé..

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Tôi đã từng làm việc với cả M và A đấy ( 2 công ty lớn về phần mềm của thế giới đấy). Họ biết bên tôi (cty cũ) có xài lậu phần nào đó đấy. Thay vì làm ùm sủi lên thì họ trợ giúp tôi đàm phán mua giá ưu đãi và hỗ trợ tôi từ xa hợp pháp hóa bản quyền từ từ đấy. Tư bản đấy.

Thay vì làm um sùm lên nó cũng chả có đồng nào mà còn tốn công, tốn của...nó dụ dỗ bán cho bác giá ưu đãi nó còn kiếm được chút cháo...Phần mềm mà, viết ra rồi bán thêm được 1 license thì thêm lời thoai...Tư bản nó khôn thế đấy...và trong tình huống đó ai làm kinh doanh cũng nghĩ được như vậy cả bác ạ...em kinh doanh cũng làm vậy mà...

Để so sánh apple to apple trường hợp của bác với trường hợp bảo hành...

Bác cứ mua iphone rồi jailbreak xong đem ra bảo hành xem nó có bảo hành không nhé...Hãng của Mĩ nhé...

Tương tự, bác mua máy chủ DELL nhập nguyên con về (nó cho luôn cái card member gì ấy), về bác thay cái card màn hình hay RAM gì ấy, rồi đem ra xem nó có bảo hành không...(DELL bảo hành toàn cầu nhé)

Cả 2 trường hợp trên trước khi mang ra bảo hành bao giờ người ta cũng trả về hiện trạng ban đầu cả, còn nếu để nguyên đem ra cãi chày cãi cối, nó vẫn sữa cho bác nhưng bác phải xì tiền ra nhé...

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Thay vì làm um sùm lên nó cũng chả có đồng nào mà còn tốn công, tốn của...nó dụ dỗ bán cho bác giá ưu đãi nó còn kiếm được chút cháo...Phần mềm mà, viết ra rồi bán thêm được 1 license thì thêm lời thoai...Tư bản nó khôn thế đấy...và trong tình huống đó ai làm kinh doanh cũng nghĩ được như vậy cả bác ạ...em kinh doanh cũng làm vậy mà...

Để so sánh apple to apple trường hợp của bác với trường hợp bảo hành...

Bác cứ mua iphone rồi jailbreak xong đem ra bảo hành xem nó có bảo hành không nhé...Hãng của Mĩ nhé...

Tương tự, bác mua máy chủ DELL nhập nguyên con về (nó cho luôn cái card member gì ấy), về bác thay cái card màn hình hay RAM gì ấy, rồi đem ra xem nó có bảo hành không...(DELL bảo hành toàn cầu nhé)

Cả 2 trường hợp trên trước khi mang ra bảo hành bao giờ người ta cũng trả về hiện trạng ban đầu cả, còn nếu để nguyên đem ra cãi chày cãi cối, nó vẫn sữa cho bác nhưng bác phải xì tiền ra nhé...
Ai chứ DELL thì mình chả lạ gì. Làm ăn BH bê bối khỏi bàn, gọi điện lên tổng đài bên Malay có khi cả tiếng không có ma nào nhấc máy ( Tình trạng này năm ngoái diễn ra triền miên). Mãi đến khi sếp lớn bên mình can thiệp dọa dẫm đủ kiểu thì bây giờ có khá hơn.

• Like
Reactions: tranthongtanh
Hạng D
28/6/13
1.030
1.276
113
HCM
Thôi, túm váy lại là ăn chơi thì không sợ mưa rơi, mà sợ mưa rơi thì không nên ăn chơi haha.

• Like
Reactions: david1210
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Thôi, túm váy lại là ăn chơi thì không sợ mưa rơi, mà sợ mưa rơi thì không nên ăn chơi haha.
Có sức chơi thì có sức chịu. Chỉ có điều phải biết hậu quả nó ra sao mà lường.

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Hehe, ông đi so sánh lũ Tây lông với dân xứ Giao Chỉ thì tôi thua.
Ai cũng là khách hàng cả. Khách hàng nuôi sống cty mình và bản thân mình. Tôn trọng khách hàng ngay cả khi họ sai là tôn trọng mình đấy. Người Việt với nhau cả làm khó làm dễ nhau chả được lợi ích gì. Tây họ cũng không khác gì mình lắm đâu, cũng là con người cả. Người ta hơn mình ở chỗ tính cộng đồng cao hơn. Đó là cái mà mình cần học hỏi hơn là đi bắt bẻ nhau. Khách hàng của mình ngoài Tây ra còn có cả người Việt nữa và trong cách cư xử mình cũng chả có phân biệt gì cả... Đôi lời dành cho bạn.

• Like
Reactions: dattd
Hạng D
1/8/13
1.146
1.139
143
thế này thì các bác đã lỡ trót yêu mazda còn yêu hơn nữa. quá ngon lành rồi nhé :)

Hạng C
14/9/15
542
319
83
36
Nghe nói xe Mazda nhiều đồ tàu lắm à các bác?? Chất lượng thế nào nhỉ? em đang phân vân giữa mazda 3 và Elantra