Hạng B2
16/5/09
308
42
28
Tình là Hai tui chuẩn bị rước em gái già này về để lấy le, hôm nay có người quen giới thiệu cho Hai 1 bà già MeKong đời 91 , biển số xanh , chủ xe cũng là người chủ gara chuyên sửa các bà già meKong này , người em thì là thợ chuyên trị Heo Dầu .
Tình hình của em già , theo như nhận xét của chú em là máy móc khá ngon , dàn đồng còn rất cứng cáp . Chủ xe gả em này với giá 50 tr , và còn bảo hành cái may trong 1 năm nữa . Vậy các bác rành về lọai xe này ném đá cho Hai tui vài câu .

Hai tui chưa có bằng lái ( tháng 5 năm sau mới có ) định làm cái bằng đểu để chạy tạm , các bác cho Hai tui thêm vài diều về cái vụ bằng ..... này dùm cái nhé

Thân

hình dáng em no' như thế này
Hình bên đưới là Hai lúa nhặt ở trên mang , em hai lúa đang nói nó giống như vậy , bảng số xanh và trầy sước nhiều hơn trong hình một chút , nhưng không nhiều lắm

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/10/07
1.921
9
38
Melbourne, Australia
Em này có tên cha sanh mẹ đẻ đặt cho là Korando Family thuộc lứa 8x (em cũng muốn rước vợ 2 cỡ này mà vợ cả em không cho). Đây là chiếc xe ô tô dân dụng đầu tiên được lắp ráp tại nước CHXHCN Việt Nam (sau một số xe La Dalat cải tiến để diễu hành năm 1985 ở SG). Và đáng buồn thay, cho đến thời điểm này, vẫn là 1 trong 2 chiếc xe duy nhất có thương hiệu Việt (sau chiếc La Dalat).
Về khung gầm, một số người đã cưới em này nói là dàn đồng và khung gầm tương đối tốt so với số tiền thách cưới. Nhưng do máy diesel thuộc thế hệ cũ và là thời kỳ tiền Mercedes nên rất yếu và hay hư hỏng vặt. Phần lờn những người em hỏi đều nói là đã thay máy khác.
Nói chung, đây là chiếc xe có nhiều giá trị lịch sử, đáng với đồng tiền bỏ ra nếu bác là người thích sưu tầm đồ “sắp” cổ, hoặc mới lần đầu cưới vợ 2.
Nếu là em thì em sẽ cưới em land cruiser 8X

Hạng B2
16/5/09
308
42
28
suv75 nói:
Em này có tên cha sanh mẹ đẻ đặt cho là Korando Family thuộc lứa 8x (em cũng muốn rước vợ 2 cỡ này mà vợ cả em không cho). Đây là chiếc xe ô tô dân dụng đầu tiên được lắp ráp tại nước CHXHCN Việt Nam (sau một số xe La Dalat cải tiến để diễu hành năm 1985 ở SG). Và đáng buồn thay, cho đến thời điểm này, vẫn là 1 trong 2 chiếc xe duy nhất có thương hiệu Việt (sau chiếc La Dalat).
Về khung gầm, một số người đã cưới em này nói là dàn đồng và khung gầm tương đối tốt so với số tiền thách cưới. Nhưng do máy diesel thuộc thế hệ cũ và là thời kỳ tiền Mercedes nên rất yếu và hay hư hỏng vặt. Phần lờn những người em hỏi đều nói là đã thay máy khác.
Nói chung, đây là chiếc xe có nhiều giá trị lịch sử, đáng với đồng tiền bỏ ra nếu bác là người thích sưu tầm đồ “sắp” cổ, hoặc mới lần đầu cưới vợ 2.
Nếu là em thì em sẽ cưới em land cruiser 8X

Cho mình hỏi , em land Cruiser 8x thì giá khoảng bao nhiêu ah. ?

Hạng D
22/10/07
1.921
9
38
Melbourne, Australia
Chỉ bằng giá em Mekong của bác, nhưng hàng hiếm lắm.

Về La Dalat, theo như em coi trên trang web của Citroen thì Công ty Xe hơi Sài Gòn trước năm 1975 chỉ dùng khung gầm và máy của hãng mẹ Citroen. Thùng xe và nội thất hòan tòan tự thiết kế và sản xuất tại Việt Nam với tỉ lệ nội địa 40%. Xe được sản xuất hàng lọat với nhiều phiên bản: Taxi, xe mui cứng gia đình, xe mui trần mềm, xe búyt nhỏ và pick-up
Năm 1973, hãng mẹ ở Pháp đem 3 em này về để nghiên cứu thiết kế của người VN. Sau đó, họ đưa ra sản xuẩt hàng lọat ở nhiều nước do đáp ứng yêu cầu dễ sản xuất hàng lọat, giá thành rẻ. Cho đến tận năm 1990 mới ngừng sản xuất.
Năm 1974, Xe hơi Sài Gòn còn xuất phiên bản 4x4 của La Dalat qua Pháp. Như vậy có thể coi là xe 2 cầu đã được sản xuất và thiết kế tại VN từ năm này.
Em Mekong ngòai cái tên ra, không có gì là của VN. Do vậy, em rút lại giá trị lịch sử của nó với người VN. Bác có yêu Ssangyong thì rước em nó về.

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50
Em nghĩ bác chủ thớt nên xem lại, Landcruise của TOY là dòng xe việt dã nổi tiếng là bền bỉ nhưng ăn nhậu cũng ghe gớm lắm, 9x thì cũng cũ rồi nên bác cần cân nhắc nếu nhà bác không kinh doanh cây xăng :D. Bác kiếm con Musso 2 hen có ổn hơn không ?

Tập Lái
5/1/10
7
0
1
46
Theo em Mekông làm lại máy thì chạy OK lém. Nếu là người đam mê xe sắp cổ và mang thương hiệu Việt Nam thì nên chơi em này. Vì chắc chắn tương lai em này sẽ nằm trong top những xe cổ và hàng hiếm được sưu tầm và yêu thích.