Hạng C
2/11/08
704
444
63
có dấu hiệu của trùng dây đai, bác phải vào hãng để họ hạ xuống kiểm tra thôi
mình cũng đang nghĩ hướng đó nhưng số de thì không bị như vậy.

Tập Lái
17/12/17
9
21
3
45
Đúng bệnh xe nhà em trước đây à, khi mẹ nó chạy mà hai thằng bé nhà em cứ bảo sao mẹ đi nó giật giật vậy....
Xe khác em không bình luận, em đang nói về xe vợ em, Yaris 2017 CTV.
mình xin phép ko share tên hãng để anh em khỏi lan man. mình đã tháo hộp số để kiểm tra, thay lại các gioăng phớt; nhớt và chạy lại phần mềm bộ điều khiển. tình trạng vật lý bánh răng các thứ vẫn rất ổn nhưng chạy tới là bị cà giựt cà giựt rất bực. đạp thốc ga thì sẽ thoát nhanh hơn.View attachment 2789647

Hạng B2
30/5/16
354
326
63
- đi dưới 40 thì xe mới cũng có cảm giác giật chồm nhẹ hà
- dừng đèn đỏ mà để D thì xe mới cũng chồm
xem bài có cảm giác là khoe hộp cvt
xe 10 năm tuổi rồi... nên đổi xe mới đi

• Wow
Reactions: thythy2019
Hạng B2
9/12/19
455
454
63
Đúng bệnh xe nhà em trước đây à, khi mẹ nó chạy mà hai thằng bé nhà em cứ bảo sao mẹ đi nó giật giật vậy....
Xe khác em không bình luận, em đang nói về xe vợ em, Yaris 2017 CTV.
xe nhà bác đi bao nhiu km rồi ạ?
2017 cũng mới đây, không lẽ dở dzữ vậy ta?
con vios người quen 2017 lăn bánh hơn 10 vạn, em lên chạy thấy cũng còn ổn, tuy nhiên đạp thóc ga thì có vẻ ồn hơn so với xe mới (nhưng chạy ở tốc độ thấp và dừng đèn không có dấu hiệu "bị chồm")

Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Hộp số CVT đến tận 10 năm tuổi mà nó bị vậy là cũng bình thường thôi bác ơi, em đoán do dây Courroie nó có vấn đề rồi, nhiều khả năng bị chùng. Em khuyên thật lòng là nếu có thể thì bác nên đổi xe khác.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
mình xin phép ko share tên hãng để anh em khỏi lan man. mình đã tháo hộp số để kiểm tra, thay lại các gioăng phớt; nhớt và chạy lại phần mềm bộ điều khiển. tình trạng vật lý bánh răng các thứ vẫn rất ổn nhưng chạy tới là bị cà giựt cà giựt rất bực. đạp thốc ga thì sẽ thoát nhanh hơn.View attachment 2789647
Em ko rành hộp số CVT nhưng em nghĩ dây đai của CVT là loại phải thay sau khoảng 160.000 km. Sao bác lỡ tháo ra rồi mà ko thay luôn.
số R ko thấy dựt vì có thể khi vào R, 2 bánh biến mô của nó không phải thay đổi nhiều, dẫn tới dây đai không bị tác động liên tục như khi gia tốc dưới 40
Ngoài ra bác có biết CVT của xe bác xài loại Biến Mô hay xài Côn ly tâm ?

Hạng C
19/4/19
594
540
96
40
- đi dưới 40 thì xe mới cũng có cảm giác giật chồm nhẹ hà
- dừng đèn đỏ mà để D thì xe mới cũng chồm
xem bài có cảm giác là khoe hộp cvt
xe 10 năm tuổi rồi... nên đổi xe mới đi

Hộp số CVT đến tận 10 năm tuổi mà nó bị vậy là cũng bình thường thôi bác ơi, em đoán do dây Courroie nó có vấn đề rồi, nhiều khả năng bị chùng. Em khuyên thật lòng là nếu có thể thì bác nên đổi xe khác.

Các bác không nên khuyên như thế, không giải quyết được bệnh, thì người mua sau cũng sẽ hỏi câu hỏi như vậy.

Hạng B2
19/7/17
406
514
93
có dấu hiệu của trùng dây đai, bác phải vào hãng để họ hạ xuống kiểm tra thôi
Kiểm gì bác. Gọi là thay nguyên cụm cho nó oách. Mà chắc cái hộp số mới có khi mắc hơn cả con xe hiện tại.