Hạng D
2/11/07
2.013
39
48
32
em ơi Hà Lội phố
Re:Xe Nhà Em - 2008 Infiniti G37S

có 2 điều em thắc mắc. trong post đầu tiên bác nói xe này 3.7 SUPERCHARGED? em đã có chạy G37s rồi. mà theo em biết máy này ko supercharged. bác xem lại xe bác xem? cả G37 thường và G37S máy y chang nhau.

về cái bác nói là "
*Kiểu bánh xe với 2 kích cỡ trước và sau khác nhau được gọi với cụm từ là "Staggered Wheels". Kiểu cái đặt này đặt biệt thích hợp và chỉ thích hợp với xe dẫn đầu cầu sau. Công dụng của Staggered Wheels sẽ làm cho xe vững hơn ở những khúc cua và tốc độ cao vì bánh sau rộng hơn bánh trước, sinh nhiều lực bám đường hơn. Ngoài ra còn giúp xe tăng tốc nhanh hơn, với lực đẩy từ bánh sau mà bánh sau rộng hơn bánh trước nên sẽ sinh ra lực quán tính cao hơn, giúp đẩy xe lên vận tốc cao 1 cách nhanh chóng. Ngược lại, với kết cấu bánh trước hẹp hơn bánh sau, lực ma sát ở phía trước sẽ giảm đi, góp phần giúp phần đầu xe "nhẹ" hơn khi tăng tốc. Đây cũng là cách nhiều dân chơi hay làm, vừa có tính thẩm mỹ cao vừa lợi hiệu suất.​
** Staggered Wheels không được dùng cho xe dẫn động 4 bánh vì sẽ dễ làm hư cầu xe do lực truyền không đều ở 4 bánh. Bằng chứng là G37S AWD có số liệu 4 bánh là 225/45R19. Đối với xe FWD thì lại càng bất hợp lí vì sẽ làm nặng xe hơn do bánh sau nhiều lực ma sát hơn bánh trước=>giảm hiệu suất."​
cái này chắc bác phải xem lại. vì xe awd vẫn có nhiều xe có 2 kích cỡ vỏ khác nhau ngay từ nhà máy. ví dụ đơn giản nhất là C-class, E-class có option 4Matic của merc, 3s, 5s, 7s option xdirve của BMW, và đến hàng siêu xe như Lamborghini cũng vậy. đều awd và đều vỏ trước nhỏ hơn vỏ sau ngay từ lúc xuất xưởng. vậy không lẽ các hãng xe lớn lại ko biết và lắp vậy cho hại xe?​
còn cái "4-Wheel Active Steer Package (4WAS)" [font="arial,helvetica,sans-serif"]thì BMW có cũng lâu rồi bác ạ. [/font]

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/2/07
2.441
317
83
Hồ Chí Minh
www.otosaigon.com

@Lie_Z_R: Cảm ơn bác, em đã chỉnh lại.

@D1: Cảm ơn bác đã mời em nhưng dạo này em bận quá, sợ không ra được, còn xe chắc em để vậy thôi, muốn lên bodykit nhưng sợ chạm gầm, đường VN mình xấu quá.

Hạng C
18/6/07
661
36
28

Đẹp quá bác à,hết nhiu lúa vậy bác,

D1
Hạng B2
7/11/10
367
8
18
40
D1 Workshop

toyotaprevia1995 nói:
@Lie_Z_R: Cảm ơn bác, em đã chỉnh lại.

@D1: Cảm ơn bác đã mời em nhưng dạo này em bận quá, sợ không ra được, còn xe chắc em để vậy thôi, muốn lên bodykit nhưng sợ chạm gầm, đường VN mình xấu quá.

D1team tụi e hay off bên Q7 nè. Uống cafe thoi, ko thì off buổi tối uống sinh tố. Lúc nào cũng được hết đó. Còn về độ xe thì nhiều cách lắm a ơi, nếu sợ chạm gầm thì mình gắn phuộc nhún hơi, chỉnh lên xuống tùy thích bằng remote được lun, A thích thử sản phẩm thì ae gặp rồi cho a thử thoải mái lun

Hạng D
22/8/07
1.408
7
38
40
Sài Gòn

em hâm mộ Bác quá ;), 3 chiếc xe của Bác chiếc nào em cũng thích .Đặc biệt bác đổi xe như thay áo

Hạng D
23/2/07
2.441
317
83
Hồ Chí Minh
www.otosaigon.com

@mec_gl450: Em quên mất Lambo cũng có kiểu bánh này trên AWD. Để em nói rõ hơn. Đối với những xe AWD có thông số ban đầu 4 bánh giống nhau thì không nên chơi staggered vì sẽ dẫn đến lực phân bổ khác nhau giữa 2 cầu do đường kính bánh xe đã ít nhiều thay đổi. Còn đối với những xe có sẵn thì là ngoại lệ vì đã có sự tính toán từ nhà sản xuất.

Về máy móc thì đúng là em nhầm thật, G37S có chân gas nhậy hơn G37 nên làm em tưởng có Supercharge, vậy chữ S này chỉ có nghĩa là Sport.

Còn 4WAS em đâu nói đây là xe đầu tiên được trang bị, nhưng xe BMW nào được trang bị và hệ thống đó tên gì vậy bác? Em chưa biết.

@anvic238: Em đã PM cho bác.

@hino: Cảm ơn bác, nhưng để 3 xe ở nhà thì cực lắm, bụi bặm, không chăm sóc nổi, em lại không thích có tài xế.

@nqkhanh: FX35 vẫn còn, mấy lúc mưa gió đi FX35 mới được, đi G37 em lo lắm.

@D1: OK bác, khi nào có offline bác PM inbox cho em. Em sẽ sắp xếp ngay.

Last edited by a moderator:
Hạng C
18/6/07
661
36
28

Chiếc is 250 gã đi đổi chiếc này hả bác hay là để lại!
Công nhận bác nhiều xe xịn thiệt

Hạng D
23/2/07
2.441
317
83
Hồ Chí Minh
www.otosaigon.com

@anvic: IS em bán lâu rồi, xe này em đổi LS460L để thay đổi cảm giác trong lúc xem xét LS 2013, nhưng phải công nhận xe này lái rất thích, không nặng nề như LS, khoang sau rộng rãi, với những người 1m7 đổ xuống là ngồi thoải mái.