Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe nóng máy

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com
Xe em mới xúc bình nước chính lẫn phụ, sau đó châm nước tinh khiết có phụ gia. sáng hôm sau em phải châm thêm khỏang 1L nước vào bình phụ và thấy được mực nứơc (bình chính vẫn đầy)rồi đi làm. Trước khi về khi xem bình phụ không thấy được mực nước vì bình hơi cũ không thấy được max và min(bình chính vẫn đầy). Về đến nhà mở bình phụ xem thấy đầy nước, điều này nghĩa nước sôi và chảy qua bình chính. Em cảm nhận xe em hơi nóng máy, các bác xem giúp xe em như vậy có bình thường không hay cần phải làm gì (cũng xin giúp em làm cách nào cho xe đỡ nóng máy em cũng vừa thay nhớt xe với phụ gia remettal). Xe em chỉ có 1 ống chảy từ bình chính xuống bình phụ, không biết khi nguội máy nó co chảy ngược lại không. Trứơc đây cũng có hiện tượng hao nước ở bình phụ.

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.211
113
53
SG
RE: Xe nóng máy

thế xe bác ko có đồng hồ đo nhiệt à ?Cảm nhận nóng là thế nào ?:D:D.

Bị Bấm 1 Lỗ
12/4/04
59
3
0

Bác xem quạt làm mát có hoạt động không. Kiểm tra rơ le bật quạt có còn tốt không.

Hạng B2
19/2/05
122
9
18
Ha Noi

Bác cảm nhận xe bị nóng máy bằng cách nào cơ? Cảm thấy bó máy, xe yếu hay sờ vào máy hả :D?
Hiện tượng xe bị nóng máy xảy ra do rất nhiều nguyên nhân: hao nước làm mát, quạt gió không làm việc,hỏng van hằng nhiệt ... Trong mỗi nguyên nhân đó lại còn vô số các nguyên nhân khác. Nếu xe Bác không có chức năng tự chẩn đoán thì Bác nên kiểm tra sơ bộ xem các đường ống dẫn nuớc làm mát có bị rò rỉ, dây Curoa có bị chai hay quạt gió không làm việc không....Nếu phát hiện thấy có hiện tượng lạ ở đâu thì sửa chữa ngay còn nếu không thì đành phải vào Gara thôi !

Hạng B1
7/11/04
68
0
0
www.otosaigon.com

Đồng hồ nhiệt thì ở dưới vạch giữa nhưng em thấy xe rất nóng máy khi rờ bằng tay vào máy và các ống dẫn nước. Sáng nay sau khi kiểm tra thì thấy nước quay lại bình chính và bình phụ cũng còn nước nhưng em vẫn phải châm thêm khỏang hơn 0.5L. Không biết số nước kia biến đi đâu mất em kiểm tra thì chưa thấy rò rỉ ở đâu cả. Hỏi 1 số tài xế thì họ nói xe chạy mở máy lạnh thì nóng máy là bình thường miễn là đồng hồ nhiệt không vượt quá mức cho phép nhưng em muốn giảm bớt sự nóng máy có được không? Xin các bác giúp với.

Bị Bấm 1 Lỗ
12/4/04
59
3
0

Sau khi đọc bài của bác thì em cũng cảm thấy máy xe mình sao mà nóng thế , sờ vào bỏng tay là cái chắc. :D:D

Hạng C
24/3/04
594
884
93
56
Biên Hòa - Vietnam

Trích đoạn: Sonata95

em thấy xe rất nóng máy khi rờ bằng tay vào máy và các ống dẫn nước.

Bác có cần độ cho bác là khi chạy xe về mở nắp capô xe rờ vào vẫn mát không

Đùa tí, bác chưa biết thì nên coi lại các bài cũ
ví dụ :
http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=64754
http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=52969

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.211
113
53
SG

xe nào chạy ma rờ vào ko nóng thì chắc là xe chạy điện hay cơm :D]:D.Nếu bác thấy hao nước thì nen xem lại két nước ,đường ống ...sẵn tiện coi lại cái đồng hồ nhiệt coi nó có hoạt động tốt không .Lúc trước em chạy 1 em đời o kìa ,nuớc hao dã man thì ra là két nước bị mục ,nóng quá bốc hơi hết ,còn đông hồ đó mới dã man ,máy càng nóng thì nó càng chỉ gần chữ "C" hơn mới chết .Nếu nóng quá thì xe chạy ko nội đâu

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Khi Bác kt thông thường mà kg thấy gì cả,thì e xin Bác lưu ý 3 trường hợp sau đây:
1/- Két nước bị mục nhiều chỗ nhưng rất "tinh vi",chỉ khi xe chạy,áp suất tăng do nhiệt và bơm nước thì nó mới xì và bốc hơi hết,Bác kg thể biết được (cái này đúng như Bác VW đã chỉ ra).
2/- Lưu ý các "đồng tiền nước",tức là các nút bít kim lọai ở các lỗ công nghệ nằm bên hông dưới thân máy,trên thành bọng nước,do khi chế tạo cơ khí cần gia công các lỗ bên trong cylindre block,khi hòan thiện thì bít lại . Xì những chỗ này tuy rất hiếm nhưng là có thật đấỵ
3/- Xì ngay cái ... nắp két nước !!!Chuyện như đùa nhưng có thật 100% và ít ai nghĩ ra,vì cái nắp nhìn ok,vòng cao su đệm còn đầy đủ nhưng chai mất rồịQuả này khg phải mình e ngớ ngẩn,mà cả một đám trong cái gara to đùng cơ .Mọi cái liên quan về ht nước đều ok,nhưng phải mang theo thùng nước trong cốp xe mất ... 6 tháng,đến khi tình cờ phát hiện ra .
Nếu kt gặp các trường hợp trên thì việ c thay thế là quá dễ . Nếu hết cách thì thay luôn ... số khung số máy,sẵn đi rửa luôn cho AE có dịp ọp lai .
Những gì e kể là e đã dính . Mong Bác tham khảo .