Hạng F
28/8/19
6.725
11.433
113
Palm Beach, Florida, US
Công nhận bác Tủn có lý, không những ở Mỹ mà cả EU, có điều là đồ gia công TQ phải đúng tiêu chuẩn, nếu không đúng tiêu chuẩn là không qua được, mà có qua được thì bị hội kiểm tra an toàn .... nghiền nát ... kh trả tiền. (nhất là quy định khá ngặt nghèo của EU)
Rất nhiều đồ gia dụng từ những hiệu nổi tiếng được dán "made in china" đến những hàng trôi nổi cũng thế. Chỉ là chất lượng mà thôi.
Nói thì nói thế nhưng phải phân biệt cùng món hàng nhưng nó làm cho

• chính nước nó TQ
  • làm cho các nước thứ ba kém phát triển
  • làm cho các nước phát triển

Em thấy trên diển đàn OS, cùng là Toy Camry như nhập Mỹ lại khác ...từ Thái. Cùng là VW Polo nhưng sản xuất tại Đức an tâm hơn tại Ấn, China ... và ngay cả đồ nội thất cũng khác ....

Nếu nói về xe, trong thời gian tạm thời và hiện tại thì em vẩn không chọn xe TQ ạ.
Để tui nói riêng về đồ gia dụng và Tools nói chung chả có ai bằng Eu và Japan, đặc biệt Đức và Nhật. Hàng Mỹ bèo vì hầu như gia công TQ.
Tui có 1 bộ Tools của Đức gồm 1 bộ khóa 6-24, 8 cây tuốt nơ vít loại cho thợ điện có isolation, 2 đh đo của Fluke gồm 1 VOM và 1 là Analog Pusher, Dao đa dụng Thụy sĩ, mỏ hàn... Tui quí vô cùng. Ngày đi Mỹ bỏ lại Vn, vì chả thấy Tools Mỹ bán popular ngon hơn nên khi về Vn Tui xách mang theo qua đây, có 2 thùng đồ thì hết 1 thùng là Tools, ai thấy đều nói " Chở củi về rừng" tui nói " Rừng Mỹ nhiều gỗ thiệt nhưng toàn gỗ tạp, đây mới là gỗ xịn nè!"...Chuyện vui mà là thiệt!

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
Để tui nói riêng về đồ gia dụng và Tools nói chung chả có ai bằng Eu và Japan, đặc biệt Đức và Nhật. Hàng Mỹ bèo vì hầu như gia công TQ.
Tui có 1 bộ Tools của Đức gồm 1 bộ khóa 6-24, 8 cây tuốt nơ vít loại cho thợ điện có isolation, 2 đh đo của Fluke gồm 1 VOM và 1 là Analog Pusher, Dao đa dụng Thụy sĩ, mỏ hàn... Tui quí vô cùng. Ngày đi Mỹ bỏ lại Vn, vì chả thấy Tools Mỹ bán popular ngon hơn nên khi về Vn Tui xách mang theo qua đây, có 2 thùng đồ thì hết 1 thùng là Tools, ai thấy đều nói " Chở củi về rừng" tui nói " Rừng Mỹ nhiều gỗ thiệt nhưng toàn gỗ tạp, đây mới là gỗ xịn nè!"...Chuyện vui mà là thiệt!
À cái nầy đồng ý, đồ nghề xe phải xịn, không thôi con ốc chưa mở ra mà chìa khoá đã gẩy, đầu vis chưa xoay mà cong cây tournevis, tà đầu cha nó gùi . Về đồ nghề thì em khoái mua ... Facom (Pháp) ạ. Nếu xữ dụng đồ china là xong hàng ... chỉ mở linh tinh bậy bạ, chứ đụng vào xe là xong.
Còn đồ gia dụng như máy móc, bàn ủi, ... computer ... là đồ đã làm rồi mặc dầu made in china nhưng .... nó chỉ là ráp chứ chất lương thì phải tùy theo nơi nó đến đó bác Tủn

À sau nầy có hiệu Magnusson cũng khá ... bền, có điều kh làm những món đặc biệt . Thử đi bác Tủn

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng F
3/10/15
9.898
12.176
113
Thế còn đồ Đức với đồ Liên Xô thì Liên Xô vẫn không đẹp bền bằng hả bác?
Ngoài đồ Đức thì đồ EU còn đồ Ý cũng hơi bị ổn chứ?

Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
Thế còn đồ Đức với đồ Liên Xô thì Liên Xô vẫn không đẹp bền bằng hả bác?
Ngoài đồ Đức thì đồ EU còn đồ Ý cũng hơi bị ổn chứ?
Tiện em nói về xe, phải nói là nồi đồng cối đá là LADA (Nga) ....nhưng có điều xấu quá, nó mà liên doanh với các hiệu xe tây phương thì khá hơn (như tiệp với Skoda), Dacia đông âu nhưng là con của Renault.

Đồ Ý thì tuỳ , ngoài xe còn có những máy cà fê, máy phung dầu "lamborgini"
.... còn nhiều hiệu khác nửa .

Fiat/Lancia/Alpha Roméo của Ý nhưng ẹ quá ... chỉ có các loại cực ..sang . Do đó người ta thường xữ dụng Đức/Pháp là nhiều nhất ở lục địa già mà thôi, Nói như thế cũng hơi phiến diện, tuỳ món đồ, màng hình thì Nhật hết cửa, còn có LG/Samsung chứ Sony đi vào dỉ vãng dù có cố.
Em cũng để ý máy chụp hình Sony dùng ống kính Đức (Carl Zeiss)cũng là điểm mạnh cho các máy ảnh/camera (giá kh hề rẽ).
Nhật cũng có các máy Metabo, Makita hầu như xài suốt đời luôn, dành cho dân pro .
Máy rửa chén, giặt, khó ai qua mặt Miele

không biết còn gì nửa không đây ..... Nhưng tuỳ theo đồ mà mình mua sắm, xữ dụng

• Like
Hạng F
3/10/15
9.898
12.176
113
Tiện em nói về xe, phải nói là nồi đồng cối đá là LADA (Nga) ....nhưng có điều xấu quá, nó mà liên doanh với các hiệu xe tây phương thì khá hơn (như tiệp với Skoda), Dacia đông âu nhưng là con của Renault.

Đồ Ý thì tuỳ , ngoài xe còn có những máy cà fê, máy phung dầu "lamborgini"
.... còn nhiều hiệu khác nửa .

Fiat/Lancia/Alpha Roméo của Ý nhưng ẹ quá ... chỉ có các loại cực ..sang . Do đó người ta thường xữ dụng Đức/Pháp là nhiều nhất ở lục địa già mà thôi, Nói như thế cũng hơi phiến diện, tuỳ món đồ, màng hình thì Nhật hết cửa, còn có LG/Samsung chứ Sony đi vào dỉ vãng dù có cố.
Em cũng để ý máy chụp hình Sony dùng ống kính Đức (Carl Zeiss)cũng là điểm mạnh cho các máy ảnh/camera (giá kh hề rẽ).
Nhật cũng có các máy Metabo, Makita hầu như xài suốt đời luôn, dành cho dân pro .
Máy rửa chén, giặt, khó ai qua mặt Miele

không biết còn gì nửa không đây ..... Nhưng tuỳ theo đồ mà mình mua sắm, xữ dụng
Ừ ha đúng rồi.
Hàng của Nga ngố tốt mà đặc điểm là luôn luôn xấu xí hic.
Hàng Ý thì cặp vở, giày dép đẹp thôi là đẹp mà hình như ít bền.
Đúng là chỉ có đồ Đức là vừa đẹp vừa bền.
Còn Anh thì như ông Berlusconi nói, chỉ đóng góp cho thế giới bệnh bò điên!

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
Ừ ha đúng rồi.
Hàng của Nga ngố tốt mà đặc điểm là luôn luôn xấu xí hic.
Hàng Ý thì cặp vở, giày dép đẹp thôi là đẹp mà hình như ít bền.
Đúng là chỉ có đồ Đức là vừa đẹp vừa bền.
Còn Anh thì như ông Berlusconi nói, chỉ đóng góp cho thế giới bệnh bò điên!
Pháp là dành cho hàng xa xỉ, bản thân, như dầu thơm, áo quần, đồ ăn
Nhà cửa, kiến trúc , cầu cống thì không nói vì nó là tài sản,
Bỉ là chuyên gia giử tiền, bộ sọ chỉ huy của tây âu
Đức là thủ phủ của công nghệ
.... Cái nét của đồ đức là mạnh mẽ, khác với Ý pháp là mảnh khảnh ... do đó tùy theo bạn muốn xữ dụng gì, Bạn không thể nói dầu thơm Đức hơn Pháp, Cùng chũng loại xe Pháp hơn Đức được ..... nói chung là cai thế mạnh cũa mỗi quốc gia như các bộ phận của con người vậy .... Do đó nó mới có cộng đồng chung châu âu ... Ủa qua xã hội hồi nào vậy ta ...

• Like
Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
À cái nầy đồng ý, đồ nghề xe phải xịn, không thôi con ốc chưa mở ra mà chìa khoá đã gẩy, đầu vis chưa xoay mà cong cây tournevis, tà đầu cha nó gùi . Về đồ nghề thì em khoái mua ... Facom (Pháp) ạ. Nếu xữ dụng đồ china là xong hàng ... chỉ mở linh tinh bậy bạ, chứ đụng vào xe là xong.
Còn đồ gia dụng như máy móc, bàn ủi, ... computer ... là đồ đã làm rồi mặc dầu made in china nhưng .... nó chỉ là ráp chứ chất lương thì phải tùy theo nơi nó đến đó bác Tủn

À sau nầy có hiệu Magnusson cũng khá ... bền, có điều kh làm những món đặc biệt . Thử đi bác Tủn
Mua gồi nhớ mang theo nhen....chứ k phải như Bác Tuấn Cali quay về...mà còn đó nhen....hrhr

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
28/8/19
6.725
11.433
113
Palm Beach, Florida, US
Đem về VN thì có ... chứ VN mua mấy đồ nầy ...hơi mệt nha
Phải mang tù Vn qua Mẽo mới đau chứ! Đúng là lúc đó tìm mua ở Vn ko có đâu, có đi khắp chợ Dân Sinh cũng ko có. Lúc đó mình có là nhờ bọn Đức nó xách qua, khi xong Project nó cho..

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Phải mang tù Vn qua Mẽo mới đau chứ! Đúng là lúc đó tìm mua ở Vn ko có đâu, có đi khắp chợ Dân Sinh cũng ko có. Lúc đó mình có là nhờ bọn Đức nó xách qua, khi xong Project nó cho..
Thợ iêu nghề quý tools như con ...

• Like
Reactions: Tuấn Cali