Hỏi/Đáp Kỹ Thuật xe previa nhà em

Hạng B2
1/7/08
152
2
0
Đọc bài của bác ITEC nghe mà sướng cái tai , em không biết bác ấy đang sống ở nước nào mà không ở VN để anh em học hỏi nhiều nhiều …Em hiện cũng là thợ điện ô tô , nhưng nghề thì cha truyền con nối , không có nhiều kiến thức các loại xe đời mới lại ở tỉnh lỵ hẻo lánh không có điều kiện học hỏi …nếu bác mà ở VN thì em dù đã già cũng cố đến học hỏi bác để thỏa lòng ham hiểu biết . Thôi thì hi vọng bác sẽ giúp đở anh em trong OS đều đặn để em ghi chép lại phòng khi hữu sự . Cám ơn bác .

Tập Lái
23/9/08
41
0
0
www.otosaigon.com
chào bác Itec em xin làm phiền bác lần nữa để khắc phục bệnh của em nó như sau: em nổ động cơ và bật máy lạnh gài xe vào số D và chạy khi đến ngã tư em đạp thắng thì em nó rung lên rất khó chịu vậy theo bác em nó bị gì và cách khắc phục nó ra sao. Mong bác chỉ giúp em vì em cũng thích tự chữa bệnh cho em nó. À mà bác co sơ đồ lắp delco sao cho đúng với động cơ không. Mong bác giúp em. Cám ơn bác Itec nhé.

Hạng B2
8/5/06
115
6
0
Chào các bác, bận quá hôm nay mới trả lời được.

@ gaubacuc: bác kiểm tra lại toàn bộ hệ thống điện + dây điện + jack cắm, nhất là phần ở dưới vô-lăng. Xe VW cũng rất hay bị bệnh này. Xe bác là M/T? EFI? đã từng sửa chữa & thay thế gì rồi? Nhiều khi thợ họ làm ko chuẩn hoặc động vào các phần khác nên sẽ gây nhiều lỗi. Có gì bác cho biết nhé.

@ bác sunprevia: có thể bác đặt timing chưa chuẩn nên dẫn đến hiện tượng trên. Bác muốn tự chỉnh cũng ok thôi nhưng bác đã có đồ để kiểm tra chưa: timing light (đo độ đánh lửa sớm) và tachometer (đo vòng tua máy - RPM). Nếu bác có hoặc mượn được thì mình sẽ chỉ cho bác cách đặt lại lửa, nhưng trên thực tế nhà sản xuất nói Previa không cân chỉnh timing (base timing: 5 độ@ 750rpm, advance timing: 12 độ@ 750rpm, mọi thứ đều do ECU đảm nhiệm. Nếu ta cố tình xoay delco thì phải có 2 thiết bị trên để biết là có được hay ko. Cách đo thì cũng đơn giản thôi bác ạ.

@ sondai oto: bác quá khen thôi chứ tôi cũng học hỏi anh em trên OS này rất nhiều, có muôn vàn trường hợp hỏng hóc, chả ai là biết hết đâu bác ạ. Chỉ có điều là học phải đi đôi với hành + thiết bị & dụng cụ thì mới nhanh được, đôi khi mình biết nhưng ko có đồ làm thì cũng bó tay. Ở VN mình bay giờ tôi thấy cũng có nhiều thiết bị nhập về dùng rồi nhưng phải đúng theo thị trường, ví dụ máy scanner của tôi chỉ "bắt" được lỗi những xe sx hoặc xuất Mỹ thôi, chứ vác về VN thì ko đọc dc TDC của xe liên doanh VN, dù cho là cùng dòng, cùng hãng đi chăng nữa.

Chào các bác.

• Like
Reactions: NGODUY1984
Tập Lái
23/9/08
41
0
0
www.otosaigon.com
Chào bác Itec. Vậy theo bác là xe em bị đặt sai delco nên gây ra hiện tượng rung máy hả bác. Em đem ra ga ra cho ho canh thì họ xoay hết delco ngược chiều kim đồng hồ vậy theo bác đặt delco vậy có đúng không. Mà xe em để D đạp thắng rung nhưng nếu em chuyển sang N thì máy đỡ rung hẳn vậy có khi nào tại hộp số không bác Itec. Mong bác giúp đỡ cho em thêm kinh nghiệm về em nó. Cám ơn bác Itec nhiều.

Hạng B2
8/5/06
115
6
0
Chào bác sunprevia, như đã nói là Previa ko chỉnh dc timing, dù để 5 độ (base timing) hay 12 độ (advance) thì vòng tua máy vẫn là 750rpm (theo chuẩn), vậy nên khi thợ xoay hết cỡ thì có thể vẫn vậy thôi, phải có máy đo thì mới biết dc chính xác bác ạ. CÒn hiện tượng máy hơi rung khi vào D (đã vào số 1) mà ta đạp phanh là bình thường nhưng xe mới thì chỉ xảy ra chốc lát rồi hết ngay (các bộ phận còn tốt), nhưng đối với xe cũ thì có thể cảm thấy liên tục, đôi khi lại là do chân máy = cao su lâu ngày lão hoá hoặc vỡ, nứt rồi thì máy sẽ rung bần bật khi để số D mà đạp phanh. Tất nhiên bác về N thì sẽ hết cũng như bác chuyển về P. Rung máy bác miêu tả ở đây là rung kiểu gì, bác miêu tả rõ hơn dc ko? Nhân tiện bác kiểm tra chân bắt máy, ốc ách xem có lỏng hoặc mất không.

Còn về hộp số tự động nhà sản xuất khuyên thay cả dầu hộp số (ATF) lẫn lọc (ở bên trong) 2 năm 1 lần. Đó là khi có điều kiện, chứ tôi biết có xe cả đời chưa bao giờ thay ATF + lọc cả, chỉ đến khi hộp số tan tành mang đến thợ làm lại thì mới biết là phải thay ATF + lọc, cũng như ta thay dầu máy vậy, chỉ có điều là thời gian lâu hơn thôi. Vậy xe bác chạy bao nhiêu vạn km rồi? Đã thay ATF + lọc lần nào chưa? Bác thử kiểm tra chất lượng ATF còn tốt & mực dầu ATF xem có đủ ko (check mực dầu ATF khi máy đang nổ, chứ ko check như dầu máy phải chờ dầu lắng xuống mới check dc).

Tập Lái
6/4/09
13
0
0
itech pro quá!cảm ơn bác vì đã chia sẻ kinh nghiệm cho a e,chứ mấy khác giữ nghề quá

Hạng B2
8/5/06
115
6
0
Chào bác quenquenzz, bác quá lời chứ chả ai biết hết các thứ đâu, chẳng qua chia sẻ kinh nghiệm cũng là 1 cách ôn luyện lại kiến thức thôi, giúp dc anh em là vui rồi bác ạ.

Tập Lái
23/9/08
41
0
0
www.otosaigon.com
Chào bác Itec xe em trước đây khi đạp thắng ở chế độ D không hề rung bần bật vậy đâu rất khó chịu khi lái lắm. Nhớt hộp số cứ khoảng 3000km là em thay nhớt mới rồi. Em cũng không biết giải quyết bệnh em nó ở đâu nữa. cũng không biết gara nào chuyên làm previa ở tphcm nửa. Theo bác mình có cách giải quyết bệnh em nó không. Mong bác chỉ cho em kinh nghiệm khắc phục bệnh em nó. Cám ơn bác Itec nhiều.

Tập Lái
23/9/08
41
0
0
www.otosaigon.com
Chào các bác. Các bác giup em cho em hỏi hộp relay của hệ thống bơm xăng previa nó nằm ở vị trí nào trên xe vậy các bác. Có bác nào rành em no xin chỉ giúp em. Cám ơn các bác nhiều.