1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Thật sự nếu Thaco chụi làm 1 chiếc xe oto cho riêng mình thì họ dư sức để làm. vấn đề là họ ko muốn làm vì biết tính của người VN. Bài học Bphone xương máu vẫn còn đó, nên sẽ rất lâu nữa VN mới có đc 1 chiếc xe Ma dze in Việt Nam.
Xe tải Trường Hải là máy và linh kiện Trung Quốc, khung sườn thì JAC việt nam, TH chỉ mua và ráp lại.
Bác đi xe tải Trường Hải mà khen được thì thua Bác.

• Like
Reactions: xetaicamranh
Tập Lái
5/6/16
14
1
3
32
Vũng Tàu
Nói chung là người VN mình luôn có tình hướng ngoại. Tư tưởng lúc nào hàng ngoại cũng hơn hàng Việt cả. Khoan nói về chuyện nổ hay ko nổ, Bphone thật sự ko phải là SP tồi nhưng nếu nó là SP của Hàn Quốc hay Nhật Bản thì người dân của họ sẽ dùng vì tính tự hào dân tộc. Còn ở VN mình thấy rồi đó, AHBP rất là nhiều. Chưa dùng gì hết mà nhảy vào chê ầm ầm.
biết ngay bác cũng nói kiểu đó.kiểu như VN sao ko ủng hộ hàng Việt Nam:)).
Xin lỗi rồi bác..e vẫn đi dép Bitis vẫn đội nón lá ,vẫn mặc áo made in VN.
Nên bác đừng có hô hào vậy.
Bác à sản phẩm nào cũng vậy mới ra mà dính phải mất lỗi đó về công nghệ + lừa dối là dân chúng e ko vui rồi,dung nói là Iphone hay SS .v.v(AHBP?chưa sử dụng đã phán?:mời bác lên tinh tế xem review trực tiếp) . ? Trong khi các hãng uy tin có từ lâu đời rồi giá cũng như vậy.Là bác bác sẵn sàng bỏ ra 12 tr mua ủng hộ?:))) em nghĩ chắc là ko..trừ khi bác dư tiền,tụi em thì ko dư.
Là hãng nào cũng vậy thôi.cứ chất lượng ok giá cả hợp lý thì ắt mọi người sẽ mua.Chứ ko phải chém gió + lừa đảo mà đòi dân ủng hộ thì ...Chào bác.

Hạng D
4/2/08
4.568
6.436
113
TPHCM
Thật sự nếu Thaco chụi làm 1 chiếc xe oto cho riêng mình thì họ dư sức để làm. vấn đề là họ ko muốn làm vì biết tính của người VN. Bài học Bphone xương máu vẫn còn đó, nên sẽ rất lâu nữa VN mới có đc 1 chiếc xe Ma dze in Việt Nam.

BPhone là trường hợp cá biệt bác, BKAV được cho tiền để "tung hàng" 1 cái đt ma-dze in Vietnam để "ai đó" có cái để báo cáo với Đảng thôi :)

Hạng B2
22/5/14
279
243
43
40
Nói chung là người VN mình luôn có tình hướng ngoại. Tư tưởng lúc nào hàng ngoại cũng hơn hàng Việt cả. Khoan nói về chuyện nổ hay ko nổ, Bphone thật sự ko phải là SP tồi nhưng nếu nó là SP của Hàn Quốc hay Nhật Bản thì người dân của họ sẽ dùng vì tính tự hào dân tộc. Còn ở VN mình thấy rồi đó, AHBP rất là nhiều. Chưa dùng gì hết mà nhảy vào chê ầm ầm.
đơn giản vì cách làm của người Việt mình chưa làm mà muốn ăn, mà ăn dày mới chịu

• Like
Reactions: MTD.ufa
Hạng D
15/5/13
1.889
2.023
113
Mã Lai làm được cái xe xài máy Honda, ngon choét.

cho em hỏi cái "nền Công nghiệp Ô tô" của 1 nước nào đó phát triển tới đâu rồi mấy bác?
Tới thiên đường ( chết ) rồi. Không biết bao giờ quay lại trần thế đây.

Hạng D
15/5/13
1.889
2.023
113
Mã Lai khôn thiệt, mua công nghệ của Honda rồi phát triển sản phẩm của riêng mình, cũng như Hyundai thuở ban đầu cũng mua công nghệ của Mitsu và giờ đang ở đỉnh cao. Còn Việt Nam mình thì toàn mua công nghệ của anh hàng xóm, không biết khi nào mới có xe giá rẻ chất lượng cho dân được nhờ :(

Nghành nào thì không biết, nhưng oto là không mua công nghệ nghen, mà là mua luôn con xe hoặc phụ tùng về lắp ráp.
Còn mua công nghệ là mình phải tự sản xuất, lắp ráp theo công nghệ người ta nghen.

Hạng D
11/4/10
1.521
3.096
113
TP.HCM
VN muốn làm gì mà chẳng được?Hơn 20.000 Dr lận mà?! Chẳng qua hổng thèm làm thôi! Nhật lùn (bây giờ họ cao to người Việt mình nhiều rồi) có > 4.000 Dr mà còn làm ra Luxus mà! Ấy vậy mà chính người dân maylaisia luôn miệng than lát nữa em sẽ đưa quý khách từ địa ngục (Malay) sang thiên đường (Sin)...tính khiêm nhường của họ cũng phần nào thôi thúc họ phấn đấu..còn VN mình..tự hào, tự hào và tự hào..rừng vàng, biển bạc..

Lần đầu tiên em qua Malaysia vào năm 2000 đã thấy xe hãng Proton chạy đầy bên đó..

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/14
8.534
11.210
113
Việt nam sản xuất xe để làm gì hả mấy pác. Sản xuất xong để ăn gạch đá ah?. Đến mẹt, bỉm ở việt nam nhiều pác còn nói ko có cửa so với thùng tôn di động kìa.

Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
Đẹp ta , chừng nào nước mình mới làm được 1 chiếc ngon lành vậy?:3dcuoi:
Bây giờ hiểu thế này nhé! 1 con ốc có chất lượng tiêu chuẩn như Malai, ThaiLan làm ra ngay tại VN sẽ bị thuế cao hơn họ, chưa kể giá thành nguyên liệu cho con ốc đó cũng có giá cao hơn tại Thai, MaLai. Đó là chưa tính tới tỉ lệ GDP giữa VN so với họ, nghĩa là con ốc đó nếu được sản xuất ra ngay tại VN sẽ có giá rất rất cao, do vậy không phải không có Doanh nghiệp VN nào có thể sản xuất xe như Malai mà không ai có thể sản xuất ra 1 xe như vậy nhưng phải bán với cái giá xúât xưởng (chưa cần bàn tới lợi nhuận) cao hơn rất nhiều với giá xe tại MaLai, hay cao hơn rất nhiều xe nhập hiện nay tại VN (xe nhập hiện nay tại VN cũng được liệt vào hơi "ảo" do thuế). Người mua cũng không ai mua xe do chính nước mình sản xuất ra với giá quá cao như vậy.
Không phải người Việt dở không làm được gì! xây cái chuồng gà đơn giản còn xin thủ tục hành chính nhiêu khê, làm nông nghiệp cũng vậy, xin giấy phép đủ đường, làm ra được sản phẩm, lại phải xin giấy phép kiểm nghiệm, rồi đủ giấy phép mới tiêu thụ được (1 cửa giấy phép mất bao tiền rồi)....Đó là làm những thứ đơn giản, còn làm những cái phức tạp hơn họ nản họ còn làm làm gì!!!??? Trong khi Thái, MaLai, chính phủ họ còn hỗ trợ tiền bạc lẫn mọi thứ, khuyến khích để người dân họ có thể làm ra những sản phẩm phục vụ thị trường họ và còn xuất khẩu.
Nghĩ thông ra là nếu cho tòan bộ người Việt qua Thái hay MaLai sống thì người Việt mình cũng có thể tạo ra không chỉ ôtô mà còn cả những thứ hơn như vậy. Vấn đề không phải là con ngừơi, vấn đề là đất nước, là chính sách.

Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
VN muốn làm gì mà chẳng được?Hơn 20.000 Dr lận mà?! Chẳng qua hổng thèm làm thôi! Nhật lùn (bây giờ họ cao to người Việt mình nhiều rồi) có > 4.000 Dr mà còn làm ra Luxus mà! Ấy vậy mà chính người dân maylaisia luôn miệng than lát nữa em sẽ đưa quý khách từ địa ngục (Malay) sang thiên đường (Sin)...tính khiêm nhường của họ cũng phần nào thôi thúc họ phấn đấu..còn VN mình..tự hào, tự hào và tự hào..rừng vàng, biển bạc..

Lần đầu tiên em qua Malaysia vào năm 2000 đã thấy xe hãng Proton chạy đầy bên đó..
Ha Ha Ha, ở VN đi chứng giấy mất tiền gởi xe, tiền chứng cũng có VAT riêng của tiền chứng nhé....phí dịch vụ chứng 1 tờ giấy chiếm từ ít nhất 20%-90% tổng giá thành chứng giấy.

• Like
Reactions: Phước.OS