Tập Lái
22/11/22
13
7
3
45
Chào ae trong hội.
Xe em Spark LTZ 2014 để qua ngày, sáng ra khởi động lăn bánh chừng chục mét thì phát tiếng kêu è è chừng 2 giây đến 3 giây, sau đó đi cả ngày bình thường (trưa về nghỉ, chiều khởi động đi cũng bình thường) không phát ra tiếng kêu nữa.

Xin hỏi hiện tượng như vậy là sao ạ, mong ae chia sẽ. Lái mới nên không rõ. Xin cảm ơn.

Xe Spark LTZ phát tiếng kêu è è, vì sao?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: VitaraV6
Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Khi nó phát tiếng kêu thì bạn nên ngừng xe, mở capot và xem bộ phận nào kêu ... chứ khó đoán qua online

Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Bạn cho biết thử
.... lúc đó rpm là bao nhiêu
- Khi mới đề máy
- Khi nó kêu

Và nhờ giửa 2 thời điểm đó đừng bật bất cứ cái gì cả ..

Hạng C
20/12/06
958
206
43
53
otosaigon.com
bác chủ ko nêu rõ dưới hầm máy nó có tiếng kêu ntn nên khó mà phán đoán được
bác phải cho anh em xem đoạn video khi máy hoạt động tí để chẩn đoán và báo bệnh sớm nhé

• Like
Reactions: nguahoangphonui
Tập Lái
22/11/22
13
7
3
45
bác chủ ko nêu rõ dưới hầm máy nó có tiếng kêu ntn nên khó mà phán đoán được
bác phải cho anh em xem đoạn video khi máy hoạt động tí để chẩn đoán và báo bệnh sớm nhé
Ngồi trong xe nghe kêu được vài giây nên khó biết kêu ở vị trí nào.
Mấy ngày nay không thấy kêu lại. Lúc nào phát e cố gắng chú ý báo các bác biết.

• Like
Hạng C
22/2/12
889
545
93
Nó kêu phía bên phụ, xe e thay dây cuaroa, buli tăng dây cuaroa, qua chỗ sóc đạp thắng sẽ kêu giống như 2 mặt kim loại trượt vào nhau. Giờ chưa biết lí do. Đang nghĩ do trượt mặt hít lốc lạnh hoặc abs bị kích hoạt nhấp nhả.

• Like
Hạng F
28/8/19
6.669
11.354
113
Palm Beach, Florida, US
Kiểm tra từ trong ra ngoài mấy thứ có khả năng rung bao gồm đồ đạc trong xe, dàn nhựa...khoang máy cũng vậy.
Loai bỏ, xiết lại....
Bản chất è và rè là do 1 vật liệu cứng rung động. Tuy nhiên nó maybe CHỈ rung theo dao động cưỡng bức ở 1 tần số cộng hưởng nào đó... Nên khó biết... Vì thế cứ đè ra mà làm hết!

• Like