Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội
RE: Xe tải lại gây tai nạn

Trích đoạn: toanco_k32

@fatboy
Anh béo đâu rồi, còn nhớ con bé đi xe đạp trên đường Phạm Hùng không? bài học nhé: PHANH GẤP và GIỮ THẲNG LÁI. Đừng có lạng lách.

Tránh và lách là 2 việc khác nhau! Cháu nó bị cuống nên dừng lại giữa ngã tư. Khoảng cách còn quá đủ để giảm tốc độ và tránh (sau khi liếc nhanh gương bên phụ). Chứ cứ nhằm thẳng nó phi tới rồi phanh gấp để doạ nó à :mad:

Nhưng mà thôi, mỗi người (và tuỳ lúc) có cách xử lý khác nhau. Không tranh luận về trường hợp đó nữa nhé. :D

Hạng B2
28/1/05
111
10
18
www.google.com

Trích đoạn: fatboy

Trích đoạn: toanco_k32

@fatboy
Anh béo đâu rồi, còn nhớ con bé đi xe đạp trên đường Phạm Hùng không? bài học nhé: PHANH GẤP và GIỮ THẲNG LÁI. Đừng có lạng lách.

Tránh và lách là 2 việc khác nhau! Cháu nó bị cuống nên dừng lại giữa ngã tư. Khoảng cách còn quá đủ để giảm tốc độ và tránh (sau khi liếc nhanh gương bên phụ). Chứ cứ nhằm thẳng nó phi tới rồi phanh gấp để doạ nó à :mad:

Vẫn còn già mồm cãi cố :D. Đã phải phanh gấp để dừng lại không đâm vào nó, mà vẫn còn hi vọng là liếc được gương phụ để xem bên cạnh nữa ư? Người ta bị tai nạn chính vì những sự ước lượng không chính xác như vậy đó bác ạ.
Lách và tránh có cái gì khác nhau nhỉ? Đều nguy hiểm khi tốc độ đang cao, chướng ngại vật (cô bé) thì đang rất hoảng, không biết sẽ phản ứng thế nào, đi tiếp hay dừng lại. Nên giữ thẳng lái, phanh gấp đến mức không còn nguy hiểm là xử lý an toàn trong trường hợp này. Lạng lách để tránh có thể tiết kiệm một ít xăng và thời gian, đổi lại là xác suất (dù nhỏ) để xảy ra một vụ tai nạn, có thể còn thiệt hại cả tính mạng người khác.

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Tôi thấy bác Nexus và bác Car Addicted nói rất chính xác. Trong trường hợp bác lách ra để tránh và không có chuyện gì xảy ra thì OK rồi, còn nếu bác lán trái và gây tai nạn cho người khác thì rõ ràng là lỗi tại bác cộng với kẻ vừa đi từ trong ngõ ra nhưng có khi nó chẳng sao và chuồn mất rồi. Chỉ còn mình bác thôi!!

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Em kể các bác nghe chuyện của chính em.

Có một lần tối muộn em đang đi, tầm 60k/h thôi. Đang phởn phơ nghe nhạc (may mà nho nhỏ, cửa kính hơi hé), tự dưng nghe két một phát ở làn bên cạnh, trước mặt độ 10m. Em ngóng mắt lên nhìn xem có chuyện gì), lúc đẩy con ngươi về vị trí nhìn thẳng thì ngay lập tức phát hiện một chú đang đánh đầu xe sang ngay trước đầu xe của em, chắc chỉ cách độ 2m. Lý do: các xe đi trước chú đó phanh gấp (chú đấy là xe thứ 3 thì phải) nhưng chú không kịp phanh đứng xe => vừa phanh vừa đánh lái sang làn bên cạnh. Lúc đó thì em không còn đủ khả năng chuyển chân ga sang chân phanh nữa (có phanh cũng chả kịp vì xe em ko có ABS), chỉ còn kịp đánh lái tránh chú đó (và tất nhiên là lấn sang làn thứ 3, cũng chả kịp nhìn gương vì chỉ có dưới 1 giây để phản xạ). Lúc né qua thì chỉ cách xe chú kia không quá 0.5m. Rất may là lúc đó đường vắng, lúc em đánh lái sang thì không có xe nào ở bên đó => thoát không đâm vào chú kia, đồng thời không đâm vào ai hoặc không bị xe đằng sau tông vào. Lúc sau chú kia vọt lên, giơ ngón tay cái lên tỏ ý good good, em tức điên nhưng chả biết làm thế nào.

Kết luận: tránh được một tai nạn nhờ phản xạ (không đâm vào chú kia), và không bị một tai nạn khác nhờ may mắn (vì chuyển làn trong nháy mắt nhưng làn không có xe).

Bài học: thằng nào sai, thằng đấy chịu. Trong trường hợp mình đúng nếu không kịp phanh thì cứ đâm (nghe có vẻ hơi bị củ chuối các bác nhỉ).

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Chúc mừng bác thoát tai ách, tuy nhiên trường hợp của bác mà tông chiếc xe hơi từ đằng sau trong khi 2 xe cùng 1 lane thì phần phải ko thuộc về bác đâu bác Ikea ạ - Nhưng nếu nó lấn sang tuyến sang lane của bác thì bác tông nó OK, bác có thể bắt đền nó cái đầu xe bác móp :D

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Nhưng nếu nó lấn sang tuyến sang lane của bác thì bác tông nó OK, bác có thể bắt đền nó cái đầu xe bác móp
Cảm ơn bác Nexus, trường hợp của em đúng là như vậy. Lúc đó em đi làn giữa, còn chú kia đi sát mép. Lần đó em thấy em may quá, đâm vào nó cũng rắc rối vì ít nhất cũng mất cả tuần chờ sửa xe; đâm vào xe làn bên kia còn tội hơn vì mình sai lè :(.