Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên
RE: Xem xét việc tăng tốc độ giới hạn đối với ôtô

Trích đoạn: cvn

Tôi cũng không ủng hộ việc tăng tốc độ giới hạn một cách cào đều. Ví dụ đuờng 5, có cho tôi phóng lên 90km/h tôi cũng ko phóng, quá nhièu rủi ro. thử tưởng tượng hàng đống xe tải, xe công, xe khách tốc hành, xe con đều uwocj phép chạy tít hơn trong khi đường vẫn có vậy, dân vẫn chạy ngay qua đường, xe máy vẫn đi ngược chiều... thì còn tai nạn!

Có thể quy định tốc độ cho từng thời điểm trong ngày được ko các bác? Có khả thi ko?
Hay là chia thành nhiều loại đường khác nhau để dễ phân mức tốc độ? Có sợ tài xế không nhớ nổi ko?

Qui định theo đường tốt nhất, sau đó gắn biển hạn chế tốc độ[8|]

Hạng B1
29/7/05
56
1
8

bac ikea nói thế nào chứ em thấy ở uc họ cũng đi nhanh lém, speed limit là 80 hay 110 thì họ thường đi nhanh hơn khoảng ~10-13km/h.
em nghĩ là còn nhiều vấn đề kèm theo như chât lượng đường, luật giao thông, ý thức chung của xã hội nữa bác ạ. nếu các phương tiện tham gia giao thông cũng tuân thủ luật lệ như các bác thì theo em nên cho tăng tốc độ lên. đi có tí đường mất bao nhiêu thời gian, lãng phí xã hội cao quá:mad:

Hạng B2
25/9/03
139
2
0
Hà Nội
www.gattanday.net

công nhận là bác ikea nói chưa đúng, em thấy ở Úc (Victoria) lúc trước họ cho sai số 10%, tức là VD đường giới hạn 100 nếu đi không quá 110 thì ko bị phạt, thì các anh em bên đó toàn đi 110 luôn :D:D. mấy năm gần đây mới giảm sai số xuống còn 3km/h đối với bất kỳ tốc độ nào, thì với đuờng 100, anh em lại đi 103:D:D:D

Hạng D
14/12/04
1.725
43
48
44
Xì Gòong
www.goldencrown.com.vn

Em kg biết úc nó như thế lào, nhưng thằng em học bên đó chạy Highway 130km/h là bị xe sau bấm còi ( em kg biết sao, chỉ nghe bảo vậy) Còn Singapore thì em đi taxi từ sân bay về có bao h thấy nó đạp dưới 100 đâu (mặc dù có biển speed limit là 90 ), trừ trg hợp xe đông.
Còn ở VN thì hạn chế tốc độ cũng khá hơn nhưng theo em nghĩ highway mà chạy 80km/h có lẽ hơi bị chậm. Bơi vậy em hay đi đường đêm khi mà *** đã tạm nghỉ để chuẩn bị cho ngày làm việc "mệt nhọc " mới, em thường ráng 100km/h up. Em nói thật, kg biết các bác sao chư em mà chạy highway chừng 70-80km/h là em buồn ngủ lắm. Chạy hơn tự nhiên nó tỉnh ngủ, thế mới điên :D:D:D

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Em nói các bác đừng trêu em, tiểu bang Victoria là quê hương thứ hai của em, vậy nên nhiều khả năng em nói... tương đối đúng :D. Ở Vic làm gì có luật nào là luật được chạy quá mấy % tốc độ tối đa đâu (một số bang khác thì có, chẳng hạn South Australia cho 5%). Việc người ta chạy nhanh hơn tốc độ tối đa chút xíu là vì Victoria police cho phép dung sai chút xíu; họ thừa nhận là các thiết bị đo tốc độ đôi khi không thật chính xác (năm 2004 có mấy triệu đô bị phạt oan vì súng tốc độ trên một tollway ở Melbourne). Em e là ở nhà mình thì không ai bình luận về tính chính xác của mấy cái dụng cụ đó.
Em kg biết úc nó như thế lào, nhưng thằng em học bên đó chạy Highway 130km/h là bị xe sau bấm còi ( em kg biết sao, chỉ nghe bảo vậy)
Thằng em giai của em, sống ở South Australia, một lần phóng xe sang Melbourne, cũng chạy theo kiểu "tối đa+5%" =>cũng bị bấm còi. Sau thì được nói là ở Melbourne nhiều người tốt bụng, thấy biển số lạ nên người ta còi cho mà biết là đang phạm luật
.
Ở một thread khác trên OS nhà mình, một bác kể chuyện phóng 80 ở đường 40, nịnh nọt một lúc được giảm xuống... bấm một lỗ. Cách đây 4 tháng ở Mel, một bác dính đúng một chưởng như vậy, nhưng phải ra tòa. Kết luận, chỉ khi nào bị tóm thì mới biết chính xác... được đi quá bao nhiêu. Em chưa dính chưởng nào với police nên chả biết.
Mà thôi, em toàn nói phét đấy, các bác đừng tin làm gì :):):). Kính các bác.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

...từ vòng xoay trung tâm Đồng xoài, đi thẳng QL13 hướng Phước Long, khi qua hết đoạn lươn phân cách, đường rộng mênh mang, vắng ngắt,không đồi dốc cua ngặt, tầm nhìn xa mút chỉ, các bác có thể quất 145 km/h mà cứ thấy như 80. Còn bò rề rề 80, thì có cảm giác y như bác Ricky_do nói. Nhưng vụ này, là chạy ...tranh thủ tí, chứ VN mình, max chỉ có 80 km/h ( có ghi cả vô Luật Giao thông Đường bộ ) mà cũng bày đặt mang tên highway,nhục nhã lém ! Vì highway, là người phải nhường xe, chứ ứ phải ngược lại ! Chưa hết : muốn tuần tra trên highway, CSGT phải có trực thăng, mới mần ăn được.

Hạng B2
5/9/05
104
0
0

Các bác ở khắp nơi trên thế giới cho thêm thông tin nhé. Theo em thì:
- Highway: max 80 km/h, vẫn có đèn xanh đỏ
- Freeway: >80, thẳng đường mà đi (tuy nhiên có thể xuất hiện bùng binh)
Em chào các bác.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác Ikea ui ! Như bác nói, chắc lại là vấn đề từ ngữ roài ( chữ với nghĩa ! ). Chứ tui thấy : xe tốt, cầu đường tốt, thời tiết tốt, thì đạt 80 km/h khá nhẹ nhàng êm ả,nếu đường vắng,chạy 1 tay còn được. Như xe 2 bánh 100cc chạy 40km/h.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: escape 23

Hôm 30/4 đi Huế rồi đi Sunspa tại quảng bình; quãng đường 160km đi hết 4 tiếng (cả đi lẫn về 8 tiếng) - xe đi chậm như rùa vì sợ phạt. Nghỉ ba ngày mất 8 tiếng ô tô chưa kể máy bay - chán luôn. Sau không bao giờ chọn tour như thế nữa. có nghĩa là tỉnh Quảng bình sẽ mãi nghèo. Đây là một trong các thí dụ về Chính sách sai làm đất nước nghèo.

Lần sau đi nghỉ Quảng Bình pác thuê em lái nhé.
Chưa bao giờ mất quá 2,5 giờ cho đoạn này. :D:D

Hạng B2
25/9/03
139
2
0
Hà Nội
www.gattanday.net

@Ikea
em nghĩ là highway hay freeway nó theo cách dùng từ của mỗi nơi thôi bác à, ở Úc thì rõ ràng là dùng 2 từ này, tuy nhiên, nhiều đoạn highway (ký hiệu là A, VD A250)ở xa xa, VD em nhớ trên đường đi Philips Island, rồi đường đi về các farm xa xa VD Robinvale - Swan Hill gì đó ở phía Bắc Vic, hoặc đường đi Winson Prom ở đâu đó em quên rồi:D:D ... highway cũng có những chỗ giới hạn tối đa 90 hoặc thậm chí 100, tuy nhiên theo kinh nghiệm của em là highway ở Úc thì mỗi chiều ko quá 2 làn xe chạy, thậm chí cõ chỗ là đường 2 chiều chỉ có vạch ở giữa chứ ko có phân cách cứng, đặc biệt ở các vùng xa. còn highway trong khu vực metropolitan thì em cũng thấy là toàn <80, có đèn xanh đỏ, và thường mang tên, VD Chandler Hwy chứ ko mang số

trong khi freeway (ký hiệu M, VD M1) thì luôn có rất nhiều làn, bản thân mỗi làn xe cũng rộng hơn, và luôn có phân cách cứng ở giữa. ở Anh thì họ lại dùng từ motorway (ký hiệu là M, VD M5) thay cho từ freeway