Thảo Luận Chung Xin chỉ giáo

Tập Lái
3/11/05
11
0
0
43
RE: Xin chỉ giáo

Theo em thì bác phải làm cái cầu nó nhiều masat vào, vì matis cầu trước, xe nhẹ nên khi lên dốc cao không đủ lực bám bị văng bánh xe là đúng rồi. Bác cứ làm cầu thật bám, lùi xe lên thì trọng luợng sẽ dồn xuống cầu trước phía dưới, lúc thẳng xe thì DE nhanh là OK.

Kinh nghiệm 5 năm lái xe của em là khi lên dốc mà thẳng xe là phải đi nhanh không thì bị batile ngay.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Theo tình huống là chạy lên, không lên được, dừng lại rồi tuột xuống=> trượt patin. Hay ý bác ấy là thế. Batile: tìm hổng thấy.(AV,PV)

Hạng C
28/2/06
587
2
18
52
tp hcm

Trích đoạn: fernandoz
Trích đoạn: xecon
Kinh nghiệm 5 năm lái xe của em là khi lên dốc mà thẳng xe là phải đi nhanh không thì bị batile ngay.
Batile là chữ gì, bác ?
từ này là tiếng pháp bác ạ! (ngoài bắc hay sử dụng từ này)
trong Nam thì gọi là bị ban, hay trượt, tuột.....
:D

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Xe bị pan
voiture en panne
Cái cốc tuột khỏi tay
le verre glisse des mains.
Xe trượt trên đường trơn
voiture qui dérape sur une route glissante;
(Theo vietdict)

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Bác nên có cái chèn bánh. Đỗ một lần cho chuẩn rồi đánh đấu ( không chôn chặt vì bác đỗ ở phòng khách, nhưng phải làm sao cho không bị trượt khi bánh xe chạm vào. Có thể khoan lỗ xuống sàn nhà, đóng ống thép xuống để làm lỗ chốt) Khi nào vào nhà thì nên đặt chèn. Diều này sẽ giúp bác tránh những sơ suất khi lùi vào. Và khi bác lùi vào thấy chạm chèn là xong, không lo gì nữa.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác Cuongvitinh : tự điển Pháp Việt cũng hổng có, bác ơi...
@ bác Phantan làm tui nhớ cụm từ "tuột dây tuy-ô dầu phanh " của bác Berlinauto lúc trước ! Lần đó, bác mà hổng giải nghĩa dùm được, thì ...toi !
- La tête à queue = đầu đụng đuôi = thắng gấp, quay 180, he he :D

Hạng D
27/2/06
4.993
4.388
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Xin hỏi nhà bác Chieutruc có mấy người? Nếu mà >4(nam). Thì:
Chiều chiều ra cổng khiêng xe
Khiêng qua khiêng lại khỏi ze vô nhà

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Từ gợi ý đầy văn thơ của bác puma, em có ý này, không cần đến 4 người, rồi khênh nữa:mệt. Bác lắp 1 cái tời (bác LXC gọi là thòng lọng) điện hay quay tay đều được, về đến nhà móc tời, bấm nút: Xong, nhẹ nhàng luôn.:D