Hạng D
4/6/10
1.475
1.320
113
Rất cám ơn các bác đã nhiệt tình ý kiến và tư vấn. Vô cùng hữu ích với em. Chiều nay e đã đi coi tận mắt Sonata, nếu cách âm đúng như những gì bác crazy_fan_car nói thì e hoàn toàn hài lòng với Sonata. Vấn đề duy nhất e lăn tăn là nó có chui vừa vô cái hẻm nhà em ko? . :(
bác test thử luôn cho nó nóng :)
Còn hẻm chật em khuyên bác nên gửi ngoài chứ vất vả mấy chục đỏ mới vô được vừa mệt vừa dễ xây xát tội em nó

Tập Lái
23/7/15
42
38
18
35
Chào các bác,

Như tiêu đề, em chuẩn bị đổi xe. Đây là lần thứ 6 e đổi xe nhưng là lần đầu em lên D Class. Shorlist của em giờ còn là K5 Optima và Sonata. Em nghiêng về K5 hơn, đơn giản vì giá rẻ hơn. Cái lăn tăn duy nhất của em là độ ồn, cách âm, và phuộc nhún (hoặc khả năng nhún của gầm) của con K5 này như thế nào. Em có yêu cầu thử xe thì đại lý nói ko có để thử. Em nhờ các bác nào đang hoặc đã là chủ sở hữu K5 cho em xin cái quánh giá chính xác. Đây là việc em quan trọng nhất vì e rất thích 1 chiếc xe yên tĩnh, trước đây e cực kỳ có ấn tượng xấu về vụ này vì độ cách âm và phuộc nhún gần như = 0 của Kia Forte 2010, nên lần này hơi sợ.

Rất mong được sự quánh giá và tư vấn của các bác chính chủ. Mấy bác sâu không cần quánh giá nhé. Chừng nào chốt giá e hầu chuyện các bác sau.

Thay mặt Vợ cả- đội trưởng, 3 thành viên đội F1 chân thành cám ơn và chào thân ái.
Bác chốt giá nhớ cho em tham gia với nhé. Thanks bác nhiều

Hạng C
4/6/12
869
1.554
93
Ho Chi Minh
Năm 2012 cũng mê k5 lắm .... Bác chủ đã quyết em nào chưa ? Nay mai em cũng qua xem sonat rùi quyết luôn đang quang tâm M6, Sonata, k5..... Nhưng lại nghe nói k5 sắp có bản mới.......Nhứt đầu quá...

Hạng C
25/11/14
533
648
93
44
May bac cho hoi cai phuoc nhun cua k5 co ngon ko bac , sao minh nghe em nay chat du 4 hay 5 nguoi bi xe dit co khong vay
Chở 5 người cỡ Minh béo thì bị xệ đít nha bạn!

Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Tháng 12 này mình cũng lấy chiếc Optima. Vì:
- Các lựa chọn thay thế như:
1. Optima 2016 (được biết sẽ đưa về triển lãm ở Sài Gòn ngày 29/10/2015, tuy nhiên sang Quý 2/2016 mới chính thức phân phối, thế nhưng nó sẽ được Trường Hải lắp ráp để tiếp tục giảm giá bán, một điểm trừ so với bản nhập khẩu Hàn Quốc nguyên chiếc) -> Loại (dáng mới có rộng dài hơn, tuy nhiên đẹp thì cũng ko hơn là mấy, Option cũng ko hơn);

2. Mazda 6 (Facelift) chắc chắn không về trong năm nay và cũng ko được giới thiệu tại triển lãm năm nay, theo thông tin chính xác chỉ có CX5 (Facelift) được Trường Hải giới thiệu trong triển lãm lần này... -> Loại !

3. Sonata: cũng đã có phiên bản 2016, về cá nhân mình ko thích đèn mắt cú phía sau của Sonata lăm, vì khi nhìn vào góc nghiêng phía sau làm cho chiếc xe bị méo mó tạo cảm giác rất khó chịu và xấu ! -> Loại

- KIA thuộc sở hữu của tập đoàn Hyundai Motor, thế nhưng 1 số bác lại đang rất hiểu sai vấn đề là KIA ko được ưu tiên bằng Hyundai, OH... tại sao lại nghĩ như vậy, lại là 1 cách truyền miệng - tai sai lệch ? Bằng phân nhau hết và KIA đang cạnh tranh với Huyndai khốc liệt là đằng khác ! Cũng giống như Volkswagen hiện đang sở hữu trong tay tận 10 nhãn hiệu lớn, bao gồm Volkswagen, Audi, Bentley, Lamborghini, Bugatti, Seat, Skoda, Scania AB, MAN SE và Ducati... Và đương nhiên là chúng nó cũng đang cạnh tranh lẫn nhau, hãy nhớ tư bản mạnh thì sống, yếu thì chết !!! Ko có chuyện nhân nhưỡng cho bất cứ Công ty con nào !

- Về độ an toàn: rõ ràng Optima xếp nhất trong 3 xe (Mazda 6, Sonata). Đây ko phải là do cá nhân mình đánh giá mà là do J.D.Power, hãng cung cấp thông tin thị trường toàn cầu nghiên cứu và đánh giá (http://autodaily.vn/2015/06/3-li-do-nguoi-viet-nen-mua-mot-chiec-xe-han/), theo thông tin này thì Kia xếp số 2 sau Porsche, Hyundai chỉ ở vị trí thứ 4. Năm 2009 Optima cũng từng được đánh giá là xe an toàn nhất so với các dòng xe Châu Âu - Mỹ - Nhật

- Về thẩm mỹ: thì tùy cảm nhận của từng người, cái này ta ko bàn !

- Đồ chơi cho Optima thì nhiều vô kể... (ví dụ 1 ảnh gửi kèm)

Chính những lý do đó nên mình đã quyết định lấy Optima !

Attachments

VTP confirmed
Hạng B2
bác sale bên huyndai nào vậy :3dcuoi:
E đồng ý với nhận xét của bác, bác thật tinh. "Class D mà nhỏ hơn thì hơi khó chịu đấy" e k hiểu ý bác ấy. Class D rộng và dài lắm, lệch nhau nhiêu đó thì nhìn con số mới biết thôi. E đa đi Sonata 2011 và bx đi Forte 2012, e thích Forte ở khoản vào cua tốc độ cao, vô lăng trợ lực dầu, cảm giác thật hơn Sonata(nhẹ qusa, dù cũng trợ lực dầu).

VTP confirmed
Hạng B2
Tháng 12 này mình cũng lấy chiếc Optima. Vì:
- Các lựa chọn thay thế như:
1. Optima 2016 (được biết sẽ đưa về triển lãm ở Sài Gòn ngày 29/10/2015, tuy nhiên sang Quý 2/2016 mới chính thức phân phối, thế nhưng nó sẽ được Trường Hải lắp ráp để tiếp tục giảm giá bán, một điểm trừ so với bản nhập khẩu Hàn Quốc nguyên chiếc) -> Loại (dáng mới có rộng dài hơn, tuy nhiên đẹp thì cũng ko hơn là mấy, Option cũng ko hơn);

2. Mazda 6 (Facelift) chắc chắn không về trong năm nay và cũng ko được giới thiệu tại triển lãm năm nay, theo thông tin chính xác chỉ có CX5 (Facelift) được Trường Hải giới thiệu trong triển lãm lần này... -> Loại !

3. Sonata: cũng đã có phiên bản 2016, về cá nhân mình ko thích đèn mắt cú phía sau của Sonata lăm, vì khi nhìn vào góc nghiêng phía sau làm cho chiếc xe bị méo mó tạo cảm giác rất khó chịu và xấu ! -> Loại

- KIA thuộc sở hữu của tập đoàn Hyundai Motor, thế nhưng 1 số bác lại đang rất hiểu sai vấn đề là KIA ko được ưu tiên bằng Hyundai, OH... tại sao lại nghĩ như vậy, lại là 1 cách truyền miệng - tai sai lệch ? Bằng phân nhau hết và KIA đang cạnh tranh với Huyndai khốc liệt là đằng khác ! Cũng giống như Volkswagen hiện đang sở hữu trong tay tận 10 nhãn hiệu lớn, bao gồm Volkswagen, Audi, Bentley, Lamborghini, Bugatti, Seat, Skoda, Scania AB, MAN SE và Ducati... Và đương nhiên là chúng nó cũng đang cạnh tranh lẫn nhau, hãy nhớ tư bản mạnh thì sống, yếu thì chết !!! Ko có chuyện nhân nhưỡng cho bất cứ Công ty con nào !

- Về độ an toàn: rõ ràng Optima xếp nhất trong 3 xe (Mazda 6, Sonata). Đây ko phải là do cá nhân mình đánh giá mà là do J.D.Power, hãng cung cấp thông tin thị trường toàn cầu nghiên cứu và đánh giá (http://autodaily.vn/2015/06/3-li-do-nguoi-viet-nen-mua-mot-chiec-xe-han/), theo thông tin này thì Kia xếp số 2 sau Porsche, Hyundai chỉ ở vị trí thứ 4. Năm 2009 Optima cũng từng được đánh giá là xe an toàn nhất so với các dòng xe Châu Âu - Mỹ - Nhật

- Về thẩm mỹ: thì tùy cảm nhận của từng người, cái này ta ko bàn !

- Đồ chơi cho Optima thì nhiều vô kể... (ví dụ 1 ảnh gửi kèm)

Chính những lý do đó nên mình đã quyết định lấy Optima !
E cũng đang tính đổi con Optima mà cũng lăn tăn. Lúc mua Sonata e cũng k biết optima, nhưng khi mua Forte thì cứ nghĩ về e nó, mỗi lần đi bảo trì lại lên ngồi. Dàn âm thanh hay hơn Sonata nhiều, có cân bằng và nhớ ghế, nhìn e nó phong cách âu hơn Sonata, bản 2014,2015 hoàn thiện quá, chỉ thiếu phanh điện và auto holding. Bản 2016 nội thất giống Bmw, volang và cần số kiểu Audi. 2015 thì cũng có nét đẹp riêng khi ngồi ghế lái mới thấy. Bác xác nhận vụ quý 2/2016 mới phân phối giúp e cái.

Hạng D
23/9/14
1.427
1.701
113
E cũng đang tính đổi con Optima mà cũng lăn tăn. Lúc mua Sonata e cũng k biết optima, nhưng khi mua Forte thì cứ nghĩ về e nó, mỗi lần đi bảo trì lại lên ngồi. Dàn âm thanh hay hơn Sonata nhiều, có cân bằng và nhớ ghế, nhìn e nó phong cách âu hơn Sonata, bản 2014,2015 hoàn thiện quá, chỉ thiếu phanh điện và auto holding. Bản 2016 nội thất giống Bmw, volang và cần số kiểu Audi. 2015 thì cũng có nét đẹp riêng khi ngồi ghế lái mới thấy. Bác xác nhận vụ quý 2/2016 mới phân phối giúp e cái.
cuối tuần này có thông tin rồi bác ráng chờ tí, với lại đợt này có trưng bày bên Việt Nam Motors Show đó bác:3dcuoi: