Tập Lái
12/4/15
18
12
3
35
Biên Hòa
Xin được tư vấn về máy đọc lỗi ô tô

Em mới thành lập garage ở Biên Hoà tầm 1 tháng nay, lúc đầu muốn làm chủ yếu về đồng sơn thôi, nay phát sinh nhu cầu về máy móc.

Xin hỏi các anh có chuyên môn vấn đề này là: nên sắm loại máy nào dễ xài và đa dụng nhất để đọc và xoá lỗi trên ô tô ạ!

Em xin chân thành cám ơn!

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.764
113
Pháp
Trước nhất xin chào chủ thớt
Về vấn đề máy đọc lỗi thì có rất nhiều và chia ra 2 loại
  • Loại chuyên đọc tất cả các hiệu xe
  • Loại đặc biệt chuyên cho từng hiệu xe

Trong 2 loại nầy, có những cái hay và dở như sau
  • Máy chuyên đọc tất cả loại xe, dành cho đại trà, check lỗi, thậm chí có thể sửa lỗi, nhưng nó không chuyên đi sâu vào các chức năng của ECU
  • Loại đọc cho một thương hiệu thì chỉ có thương hiệu đó mà thôi, nhưng có thể đi sâu vào vấn đề, có thể thêm những option (enable) nếu có mà loại trên không làm được

Về cả hai , nếu mua chính hãng thậm chí nó update cho mình thì giá khá đắt, nhưng lợi điểm là khi có đời mới thì mình không cần phải mua thêm nửa

Nếu mua hàng trôi nổi thì phải mua cái khác và thời gian sẽ lâu như các hàng mua tại TQ, hàng copy, crack, xữ dụng vẩn được nhưng kh thể làm update, khi làm update sẽ mất tính năng của nó và máy sẽ trơ ra

Về vật chất trong thời gian đầu thì bạn nên cần có laptop win7 là được trên 32 bits, còn win10 hay 64 bits thì tôi chưa thử cho nên chưa biết có hoạt động không. cấu hình không cần phức tạp, cỗng USB là có thể tạo ra một máy đọc lỗi.

Nếu như bạn thích thú và tìm hiểu thì ELM327 dành cho mới tập sự và tìm hiểu, có thể mua đồ copy của ... TQ trong thời gian đầu, có thể đọc và xoá các lỗi hầu hết trên các xe.

Sau đó là mới thực thụ đánh vào chi tiết và kỹ thuật nhiều hơn khi bạn muốn thay đổi thông số nào đó cho xe, làm chìa khoá xe, tắt mở những chức năng nào đó trên xe (nếu có). Trong đây tôi nhắc lại là có thể thay đổi các thông số trên xe trừ ..... ODO nhé (dù có biết tôi cũng không bao giờ xữ dụng)

Bạn thử đọc qua bài nầy

Tình cờ tìm lại cái link cũ

Hy vọng có thể chia sẽ và giúp ích được với bạn không nhỉ . Thân !

Ngoài lề : đố các bác chữ "Thân ! " thì các bác đoán biết em là ai chứ :):):):):):)

Tập Lái
12/4/15
18
12
3
35
Biên Hòa
Xin chân thành cám ơn thông tin hữu ích của anh ạ!
  • Máy chuyên đọc tất cả loại xe, dành cho đại trà, check lỗi, thậm chí có thể sửa lỗi, nhưng nó không chuyên đi sâu vào các chức năng của ECU
  • Loại đọc cho một thương hiệu thì chỉ có thương hiệu đó mà thôi, nhưng có thể đi sâu vào vấn đề, có thể thêm những option (enable) nếu có mà loại trên không làm được

Về cả hai , nếu mua chính hãng thậm chí nó update cho mình thì giá khá đắt, nhưng lợi điểm là khi có đời mới thì mình không cần phải mua thêm nửa

Nếu mua hàng trôi nổi thì phải mua cái khác và thời gian sẽ lâu như các hàng mua tại TQ, hàng copy, crack, xữ dụng vẩn được nhưng kh thể làm update, khi làm update sẽ mất tính năng của nó và máy sẽ trơ ra

Về vật chất trong thời gian đầu thì bạn nên cần có laptop win7 là được trên 32 bits, còn win10 hay 64 bits thì tôi chưa thử cho nên chưa biết có hoạt động không. cấu hình không cần phức tạp, cỗng USB là có thể tạo ra một máy đọc lỗi.

Nếu như bạn thích thú và tìm hiểu thì ELM327 dành cho mới tập sự và tìm hiểu, có thể mua đồ copy của ... TQ trong thời gian đầu, có thể đọc và xoá các lỗi hầu hết trên các xe.

Sau đó là mới thực thụ đánh vào chi tiết và kỹ thuật nhiều hơn khi bạn muốn thay đổi thông số nào đó cho xe, làm chìa khoá xe, tắt mở những chức năng nào đó trên xe (nếu có). Trong đây tôi nhắc lại là có thể thay đổi các thông số trên xe trừ ..... ODO nhé (dù có biết tôi cũng không bao giờ xữ dụng)

Bạn thử đọc qua bài nầy

Ngoài lề : đố các bác chữ "Thân ! " thì các bác đoán biết em là ai chứ :):):):):):)

Hạng D
24/2/20
4.426
7.297
113
37

Bạn thử đọc qua bài nầy

ôi dmq triệu hiển linh rồi.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.503
21.764
113
Pháp
bỏ thánh toy và thùng tôn di động rồi ah bác?:)
Em có đi xe nhật và cũng chưa biết thùng tôn di động mà, có 2 xe nhật em từng lái là
Toyota starlet và Mazda 626 2.0 3 cửa .... mà thôi ;):p, với lại chưa biết thùng tôn Vios là cái gì cả .... phải viết đúng là dmqtrieu version Đức/Pháp/Âu/Mỹ/Hàn .....

Còn hầu hết và nhiều nhất là Đức/Mỹ/Pháp .....gồm có VW,Ford,Peugeot,Citroen,BMW ... có nhiêu thôi ... à quên phải thêm ... Thân ! ;);););) mới đúng

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
28/4/16
471
6.552
93
48
Em mới thành lập garage ở Biên Hoà tầm 1 tháng nay, lúc đầu muốn chủ về đồng sơn thôi, nay phát sinh nhu cầu về máy móc, xin hỏi các anh có chuyên môn vấn đề này là : nên sắm loại máy nào dễ xài và đa dụng nhất để đọc và xoá lỗi trên ô tô ạ! Em xin chân thành cám ơn!
Anh chủ chắc ko rành tiếng anh, anh nên mua cái cục của bọn này nó dịch ra tiếng việt rồi cho dễ xài. Tính năng cơ bản thôi.

• Like
Reactions: Bi1988 and Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.764
113
Pháp
Anh chủ chắc ko rành tiếng anh, anh nên mua cái cục của bọn này nó dịch ra tiếng việt rồi cho dễ xài. Tính năng cơ bản thôi.
Quang trọng là cái giá nó nửa, mà tiếng anh hay pháp gì chịu khó dịch thuật vài lần sẽ biết và từ đó .... là thói quen. Hơn nửa có dịp học tiếng nước ngoài. chơi luôn vi tính, nói chung nâng cao tay nghề, học thức

Ngoài ra nếu có chuyện gì thì lên OS hỏi các anh em, vì cái máy trên của bạn có thể ít có người có

Em nhìn vào chức năng thì cũng giống như các máy khác, có điều updae thì kh biết có không vì .... xe mới càng lúc càng ra nhiều. (*)

Nguồn

Và hình đây

valise-jpg.2154189

Mua mấy cái nầy vừa chơi vừa làm, ngay cả các bác nào thích vọc phá cũng OK.
Tiện trong thớt nầy em xin hỏi có .... cái nào riêng và đặc biệt của Mer, Hàn (hyundai-Kia) ... nào rẽ không, ở trên mạng giá sao thấy tối tăm mặt mủi quá, nếu có em cám ơn nha

Ngoại trừ ELM327 đại trà em còn có
  • Mini-vci dành cho toy
  • Opcom dành cho opel/vauxhall/ (có thể có Fadil)
  • PSA com dành cho peugeot/citroen/ds
  • Renolink dành cho Renault/Dacia
  • Forscan là Ford/Mazda
  • Vag (em có 3 bộ) dành cho tập đoàn VW (trong đó cũng có Audi) (*)
  • K+DCAN cho BMW
.................
Nhắc lại là em kh phải là dân chuyên nghiệp sửa xe ... mà là phá xe ạ .... Thân !

(*) em vì thay xe cho nên dính mấy cái cũ , cái mới mấy anh TQ copy chưa ra :):):):)

• Like
Reactions: Rồng béo
Hạng B2
28/4/16
471
6.552
93
48
Quang trọng là cái giá nó nửa, mà tiếng anh hay pháp gì chịu khó dịch thuật vài lần sẽ biết và từ đó .... là thói quen. Hơn nửa có dịp học tiếng nước ngoài. chơi luôn vi tính, nói chung nâng cao tay nghề, học thức

Ngoài ra nếu có chuyện gì thì lên OS hỏi các anh em, vì cái máy trên của bạn có thể ít có người có

Em nhìn vào chức năng thì cũng giống như các máy khác, có điều updae thì kh biết có không vì .... xe mới càng lúc càng ra nhiều. (*)

Nguồn

Và hình đây

valise-jpg.2154189

Mua mấy cái nầy vừa chơi vừa làm, ngay cả các bác nào thích vọc phá cũng OK.
Tiện trong thớt nầy em xin hỏi có .... cái nào riêng và đặc biệt của Mer, Hàn (hyundai-Kia) ... nào rẽ không, ở trên mạng giá sao thấy tối tăm mặt mủi quá, nếu có em cám ơn nha

Ngoại trừ ELM327 đại trà em còn có
  • Mini-vci dành cho toy
  • Opcom dành cho opel/vauxhall/ (có thể có Fadil)
  • PSA com dành cho peugeot/citroen/ds
  • Renolink dành cho Renault/Dacia
  • Forscan là Ford/Mazda
  • Vag (em có 3 bộ) dành cho tập đoàn VW (trong đó cũng có Audi) (*)
  • K+DCAN cho BMW
.................
Nhắc lại là em kh phải là dân chuyên nghiệp sửa xe ... mà là phá xe ạ .... Thân !

(*) em vì thay xe cho nên dính mấy cái cũ , cái mới mấy anh TQ copy chưa ra :):):):)
Máy đó chả khác gì mấy cái cục của bác đâu, có điều các bạn lười học tiếng anh thì nó có tiếng việt cho đọc. Còn máy của thợ mới can thiệp được sâu hơn, thực ra mớ bác có thêm file config của hãng với cái máy tính là quậy tè lè được rồi. Em còn gà hơn bác nhưng cũng khoái vọc thôi.

• Like