Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Máy của em cứ cắm nguồn vào là bị treo, không khởi động được mà đã khởi động rồi thì đứng luôn... pin đủ thì xài được.
Ban đầu xạc pin xong là ok, nhưng sau đó một thời gian thì khi dùng pin cũng rất khó khăn khi khởi động, thường phải mở tắt khoảng chục lần bằng on/off mới vào đwowcj màn hình window.
Có một chuyên gia nói nó bị hư con ic hay diot cầu gì đó mà không mua ở VN được. có bác nào từng gặp chuyện tương tự hay có bác nào biết nó bị hư gì thì giúp em với...
Laptop của em là toshiba xài celeron mua khoảng 2 năm, lúc hư vẫn còn trong BH nhưng vì xách tay bên Mỹ về nên em bó tay.

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
@mợ tài: Nếu vậy thì máy của mợ có thể là dòng Satellite A-50 hay A-55. Dòng Toshiba ít khi bị bệnh này lắm. Chắc tại mợ bị xui.
Em bói bệnh có 2 khả năng:
1> Lỗi chip IC khiển nguồn. Trường hợp này rất hiếm ở Toshiba.
2> Lỗi chip IC điều khiển nguồn Pin (nằm trong cục Pin). Khả năng này cao nhất.
Mợ (hay nói bác Tưởng) tháo pin ra cho chạy trực tiếp trên adaptor xem có còn bị tình trạng này hay không. Nếu hết bị treo thì do pin, nếu còn thì do con IC nguồn trên máy.

Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
cảm ơn conco. đúng là satellitte A205-S5805 bác ạ.
-cắm máy vào nguồn: khởi động không được treo hết chạy luôn
-xạc đủ pin rồi khởi động: mở ra là treo, bật tắt on/off vài lần, treo thêm vài lần thì dùng được, nhưng pin chỉ còn khoảng 1/3, xài chẳng đwowcj bao lâu...
Ban đầu khi mới bị hư, cắm nguồn trwcj tiếp bị treo, dùng on/off bật tắt vài lần thì dùng được... cứ treo nhiều lên dần dần, riết rồi hết xài nổi nguồn trực tiếp luôn.
những cái mà bác nói liệu có thay được không ạ?

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
mợ tài nói:
-cắm máy vào nguồn: khởi động không được treo hết chạy luôn. Có tháo pin ra không vậy mợ?
-xạc đủ pin rồi khởi động: mở ra là treo, bật tắt on/off vài lần, treo thêm vài lần thì dùng được, nhưng pin chỉ còn khoảng 1/3, xài chẳng đwowcj bao lâu...
Ban đầu khi mới bị hư, cắm nguồn trwcj tiếp bị treo, dùng on/off bật tắt vài lần thì dùng được... cứ treo nhiều lên dần dần, riết rồi hết xài nổi nguồn trực tiếp luôn.

Chừng 30 USD thôi mợ. Nếu thay pin zin mới đong tiền.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Chia buồn với 1 người cần mẫn trên mạng, cần mẫn kiếm cơm và cần mẫn với XNL...! Mong máy tính của bác sớm hết treo!:)

Bác conco giỏi hén!
Avatar cũng đẹp nữa! Thấy quen quen...?!;)

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
hcivic nói:
Chia buồn với 1 người cần mẫn trên mạng, cần mẫn kiếm cơm và cần mẫn với XNL...! Mong máy tính của bác sớm hết treo!:)

Bác conco giỏi hén!
Avatar cũng đẹp nữa! Thấy quen quen...?!;)

@mợ tài: Chổ sửa thì nhiều lắm. Mợ cứ kiểm tra kỹ, có gì post lên đây, em biết gì sẽ nói cái đó. Giá đó là em phỏng đóan thôi, có thể sẽ thấp hơn. Thấy mặt máy mới biết chính xác mợ ạh!

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Conco nói:
mợ tài nói:
-cắm máy vào nguồn: khởi động không được treo hết chạy luôn. Có tháo pin ra không vậy mợ?

Chừng 30 USD thôi mợ. Nếu thay pin zin mới đong tiền.
khong tháo pin ra bác ạ.
em gặp avatar của bác chưa nhỉ, sao thấy quen quá... trí nhớ bà già chán thiệt.
@bác HT, em bị lâu nay nên hạn chế công việc nhiều, phải dùng desktop đỡ bác ạ.

Hạng B2
16/5/09
374
7
18
49
Bác tháo pin ra khỏi máy, cắm nguồn vào khởi động xem còn tình trạng này không? Đàng nào máy cũng hư rồi thì mợ đừng sợ hư thêm nữa! :D

Hạng D
16/10/06
1.548
10.244
113
sites.google.com