Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
15/8/11
713
2.025
93
Hcivic nói:
Tui đi tìm bài về đất dự án ở Nhơn Trạch thì thấy bài này, trong đó có những comment tư vấn của một người bạn cũ đã ra đi... :(

Bạn tui đã ra đi thì nhờ các bác tư vấn dùm tui tí nha: Vợ chồng tui mua mảnh của HUD ở Phước An-Long Thọ mấy năm rồi tuần gần đây mới đóng xong tiền và nhận sổ đỏ. Nhưng hôm nay nhận thêm cái thư mời của Chi Cục Thuế Nhơn Trạch kêu lên đóng thuế đất phi nông nghiệp... Thuế này có nhiều lắm không các bác? Vét hết xèng lo cho dự án xong giờ lòi cái thuế này nữa mệt ghê!:mad:
Cảm ơn các bác xem bài và tư vấn !:)
Cái này hỏi ông tudautu thì chính xác

Tập Lái
5/9/12
25
0
0
Từ 1/1/2012 tất cả những ai có đất mà không phải để trồng trọt, hằng năm, đều phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Có 3 mức thuế là 0,03%; 0,07% và 0,15% của biểu giá đất do UBND tỉnh, thành phố quy định, ổn định trong 5 năm. Thuế suất 0,03% áp dụng cho các trường hợp: đất thổ cư có diện tích trong hạn mức hoặc nhà nhiều tầng nhiều hộ ở, nhà chung cư, công trình xây dựng dưới mặt đất, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp, đất phi nông nghiệp sử dụng vào mục đích kinh doanh, đất của dự án đầu tư phân kỳ theo đăng ký của nhà đầu tư được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; phần diện tích đất ở vượt không quá 3 lần hạn mức : 0,07% và phần diện tích vượt trên 3 lần hạn mức hoặc đất sử dụng không đúng mục đích, đất chưa sử dụng theo đúng quy định áp dụng mức thuế suất 0,15%. Ngoài ra, đối với đất lấn chiếm thì bị áp mức thuế suất 0,2%.
Ví dụ, một gia đình có miếng đất thổ cư rộng 100m2 trên đường Đồng Khởi, Q.1, TPHCM, khung giá đất quy định năm 2012 là 81 triệu đồng/m2. ==> tiền thuế đất phi nông nghiệp phải nộp > 2,4 triệu đồng (100m2 x 0,03% x 81 triệu đồng).
Người phải nộp thuế là các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân có quyền sử dụng đất. Trong trường hợp chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người đang sử dụng đất là người phải nộp thuế. Riêng những dự án căn hộ chung cư, đất nền thì chủ đầu tư là người nộp khoản thuế này cho đến khi bàn giao nhà hoặc chuyển quyền sử dụng đất cho người mua.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
bstuan nói:
Từ 1/1/2012 tất cả những ai có đất mà không phải để trồng trọt, hằng năm, đều phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Có 3 mức thuế là 0,03%; 0,07% và 0,15% của biểu giá đất do UBND tỉnh, thành phố quy định, ổn định trong 5 năm. Thuế suất 0,03% áp dụng cho các trường hợp: đất thổ cư có diện tích trong hạn mức hoặc nhà nhiều tầng nhiều hộ ở, nhà chung cư, công trình xây dựng dưới mặt đất, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp, đất phi nông nghiệp sử dụng vào mục đích kinh doanh, đất của dự án đầu tư phân kỳ theo đăng ký của nhà đầu tư được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; phần diện tích đất ở vượt không quá 3 lần hạn mức : 0,07% và phần diện tích vượt trên 3 lần hạn mức hoặc đất sử dụng không đúng mục đích, đất chưa sử dụng theo đúng quy định áp dụng mức thuế suất 0,15%. Ngoài ra, đối với đất lấn chiếm thì bị áp mức thuế suất 0,2%.
Ví dụ, một gia đình có miếng đất thổ cư rộng 100m2 trên đường Đồng Khởi, Q.1, TPHCM, khung giá đất quy định năm 2012 là 81 triệu đồng/m2. ==> tiền thuế đất phi nông nghiệp phải nộp > 2,4 triệu đồng (100m2 x 0,03% x 81 triệu đồng).
Người phải nộp thuế là các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân có quyền sử dụng đất. Trong trường hợp chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì người đang sử dụng đất là người phải nộp thuế. Riêng những dự án căn hộ chung cư, đất nền thì chủ đầu tư là người nộp khoản thuế này cho đến khi bàn giao nhà hoặc chuyển quyền sử dụng đất cho người mua.
Xin cảm ơn bác rất nhiều! Vậy là đã rõ... Nhưng trường hợp của tui thì bên HUD giao chủ quyền cho tui tháng 9, giờ mình có thể yêu cầu học chịu phần thời gian nắm giữ từ tháng 1 đền tháng 9 chứ bác nhỉ?:cool:

Tập Lái
5/9/12
25
0
0
Đòi là quyền của mình, còn họ chịu hay không là ...."quyền" của tụi nó(?!) Nó đã giao sổ cho mình rồi thì nhiều khả năng nó sẽ "phủi tay", kinh nghiệm từ vụ Phú Mỹ Hưng. Đặt tình huống tụi nó không chịu đóng, mình có thể làm gì được? Từ đó suy ra, nguy cơ cao là mình phải "gánh" rồi bạn ơi.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
bstuan nói:
Đòi là quyền của mình, còn họ chịu hay không là ...."quyền" của tụi nó(?!) Nó đã giao sổ cho mình rồi thì nhiều khả năng nó sẽ "phủi tay", kinh nghiệm từ vụ Phú Mỹ Hưng. Đặt tình huống tụi nó không chịu đóng, mình có thể làm gì được? Từ đó suy ra, nguy cơ cao là mình phải "gánh" rồi bạn ơi.
Vâng, thôi đành...
Chắc cũng không bao nhiêu vì lô nền có 100m2 thôi bác ah.

Hạng C
19/9/10
725
399
63
40
HCM
www.xomnhavuon.vn
:)năm nay đóng thuế theo cách tính mới tiền thuế nhà đất phải nộp gấp khoảng 5 lần năm rồi. Tiền thuế cho 250m2 thổ cư năm rồi khoảng ...... vài chục ngàn đồng:D
Hcivic nói:
bstuan nói:
Vâng, thôi đành...
Chắc cũng không bao nhiêu vì lô nền có 100m2 thôi bác ah.

Tập Lái
5/9/12
25
0
0
Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp mới bắt đầu từ đầu năm 2012, kê khai từ hồi quý 1, nhưng đến bây giờ nhiều địa phương vẫn chưa tiến hành thu (ví dụ Quận Bình Tân, TPHCM). Ý bác Tuấn là thuế 2013 tăng lên 5 lần phải không ạ? Bây giờ mới cuối tháng 9, đã có phương án thuế cho năm sau rồi sao bác? Hơn nữa, nhà nước đã "hứa" là chu kỳ xét lại mức thuế là 5 năm, phải đến 2017 mới tới kỳ hạn thay đổi (?)

Status
Không mở trả lời sau này.