Hạng B2
2/11/07
322
0
16
Tropicco- Đà Nẵng
RE: Xin hỏi chạy xe số AT như thế nào để tiết kiệm nhiên liệu

@vhdtrans: em nghĩ bác chỉ cần thả chân ga thì xe tự động giảm tốc độ thôi, khi đến gần thì nhá thắng đến khi dùng hẳn là được.
@dongocgiao2000:
Em cũng đang chạy AT, để tiết kiệm thì em mở máy lạnh khi cần thiết, còn nếu mở thì ở Auto, giữ chân ga đều không tăng tốc đột ngột, không thắng đột ngột ( trừ trường hợp cần phải thắng gấp), hạn chế dùng thắng bằng cách điều tiết chân ga như góp ý với bác vhdtrans, để ý vòng tua máy ở 2000 tối đa là được. Mấy lời góp ý không biết có được không nhỉ?

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Lúc đầu, bác chạy tiêu thụ nhiên liệu như thế này,

Tôi chạy trong thành phố hiện tại đồng hồ báo khoảng 6 - 7km/l có dùng điều hòa là nhiều hay ít so với xe của tôi.
Sau khi được tư vấn, bác chạy thế này,

....auto nên mức tiêu thụ xăng đã giảm đáng kể, đồng hồ báo luôn là 7- 7,2 km/l
Vậy thì gọi là chạy lên ..... xăng chứ :D;):)

P/s: Bác dongocgiao nên reset đồng hồ đo nhiên liệu từ chế độ km/l sang l/km để tính 100km bao nhiêu lít

Last edited by a moderator:
Hạng B1
17/12/04
66
0
0

Trích đoạn: phucminh

Lúc đầu, bác chạy tiêu thụ nhiên liệu như thế này,

Tôi chạy trong thành phố hiện tại đồng hồ báo khoảng 6 - 7km/l có dùng điều hòa là nhiều hay ít so với xe của tôi.
Sau khi được tư vấn, bác chạy thế này,

....auto nên mức tiêu thụ xăng đã giảm đáng kể, đồng hồ báo luôn là 7- 7,2 km/l
Vậy thì gọi là chạy lên ..... xăng chứ :D;):)

P/s: Bác dongocgiao nên reset đồng hồ đo nhiên liệu từ chế độ km/l sang l/km để tính 100km bao nhiêu lít

Đâu có bác đang chạy 6-7 km hết một lít nay tăng lên 7 - 7,2 km mới hết 1 lít như vậy là tiết kiệm hơn chứ bác . Tôi chạy camry 2007 không biết cách set lại l/km thế nào bác nào biết chỉ giáo giúp . Hiện tại chạy trong thành phố tính trung bình cứ 1km hết 1500 VND

Hạng B2
26/11/07
158
0
0

Trong TP bác đi Cam hết khoảng 15l/100km là bình thường, không phải tiết kiệm nhưng cũng không phải là hao xăng. Hôm nào kẹt xe nhảy lên 20l/100km là bình thường.
Nếu không cần thiết thì cũng không cần phải nhả số ề N đâu bác ợ, đúng như bác Big nói, hộp số dùng nhiều thì nhanh hư thôi, làm vậy cũng không tiết kiệm xăng bao nhiêu cả. Chủ đề này trên diễn đàn cũng đã có thảo luận nhiều rồi. Dừng đèn đỏ nếu dừng lâu thì bác có thể trả về N cho dỡ mỏi chân (sau khi xe đã dừng hẳn).

Hạng C
27/6/07
889
1
18

bác ngọc giao nói 7km/l, nên cứ lấy 100/7=14.2 => 14l/100km, nhanh gọn lẹ, dễ hỉu