Hạng B1
17/12/04
66
0
0
Tôi chạy xe MT đã 4 năm mới tậu em Camry 2.4 LD AT nên chưa có kinh nghiệm chạy xe số tự động có vài điều muốn hỏi các bác đã chạy lâu :
1. Trong thành phố thì đường đông nên việc chạy đều ga và nhanh là rất khó vậy các bác cho hỏi chạy đều ga nhưng chậm tiết kiệm hơn hay phóng nhanh phanh gấp tốt hơn .
2. Trong thành phố chạy tốc độ chỉ khoảng 20 - 30 km/h vậy tôi có nên chuyển sang chế độ MT hay không và nếu chạy MT có tiết kiệm nhiên liệu hơn là AT không.
3. Tôi chạy trong thành phố hiện tại đồng hồ báo khoảng 6 - 7km/l có dùng điều hòa là nhiều hay ít so với xe của tôi .

Cám ơn tất cả các bác đã đọc và góp ý cho bài post của tôi .

Hạng C
24/3/04
594
881
93
56
Biên Hòa - Vietnam
RE: Xin hỏi chạy xe số AT như thế nào để tiết kiệm nhiên liệu

1- Cái này thì ăn vào máu người lái xe rồi :D, bác chạy MT muốn đều ga và nhanh thì chạy thế nào [8|] , đều ga và chậm tiết kiệm hơn phóng nhanh phanh gấp.
2- Không, để AT chạy cho khỏe, ko tốn hơn.
3- Bình thường, kô nhiều , kô ít .
Đó là ý của tui thôi nhé ;)

Hạng D
16/2/08
1.244
4
0

1. đều ga, tiết kiệm nhưng đôi khi hơi chậm, thằng đằng sau bấm còi inh ỏi.. còn tốn xăng thì tùy theo kẹt xe, đèn xanh đỏ nhiều..
2. để AT cho nó khỏe "chân", dành sức làm việc khác :D;):)
3. rất tiết kiệm, thường trong city là 15 lít cơ

Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

Chưa có bác nào chạy AT trong phố mà dưới 10 lít đâu bác . Cứ đều ga thôi đừng tăng tốc đột ngột + bật điều hòa để Auto thì bác tiết kiệm cũng kha khá xăng rồi đấy, chưa kể đỡ mòn má phanh

Hạng B2
6/5/07
284
2
18

Các bác tư vấn giùm em:

Em cũng chạy số tự động, có trwừong hợp cách đèn đỏ 30 mét, em đẩy cần về số more để xe chạy theo quán tính rồi phanh (thắng) từ từ cho đến khi dưng hẳn, như vậy thì:

i) Có hại hộp số hay không?

ii) Có tiết kiệm nhiên liệu được tí nào kô?

Cảm ơn các bác tư vấn

big
Hạng B2
26/7/05
210
2
18
53

Thì hộp số phải làm việc nhiều hơn thôi > tuổi thọ ngắn.

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ

Trích đoạn: dongocgiao2000
3. Tôi chạy trong thành phố hiện tại đồng hồ báo khoảng 6 - 7km/l có dùng điều hòa là nhiều hay ít so với xe của tôi .

Cám ơn tất cả các bác đã đọc và góp ý cho bài post của tôi .

Mức tiêu thụ của bác là bình thường hoặc hơi cao vì tính ra 100km tốn 14-16,6 lít.

Hạng B1
17/12/04
66
0
0

Cảm ơn các bác góp ý để tôi mở rộng tầm mắt . Hôm nay chạy xe theo chỉ bảo của các bác là đều ga và điều hòa để chế độ auto nên mức tiêu thụ xăng đã giảm đáng kể , đồng hồ báo luôn là 7- 7,2 km/l .

Hạng B1
26/1/08
53
1
0

Theo tôi, tiết kiệm xăng với cách chạy như sau:

1. đều ga

2. Khi dừng lại trên 20" thì về N + thắng tay (cho khỏi mỏi chân)

3. Nên chạy số D (hộp số tự chuyển từ số 1-5) trong điều kiện đường xá bình thường.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113

Dựa trớn mà chạy MT cũng thế. Hạn chế depart:D