Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
  • Love
Reactions: btpaul
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.330
113
Âm tính rồi, nếu khỏe, đi làm OK, nhớ uống thuốc tiếp tục đủ thời gian nha!
Khả năng lây nhiễm ra cộng đồng không có sao chứ ạ?

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Khả năng lây nhiễm ra cộng đồng không có sao chứ ạ?
Dù XN âm tính, nhưng VK vẫn còn trong phổi nên vẫn có nguy cơ lây lan.
Đang trong mùa covid thì bn nên đeo KT thường xuyên, đặc biệt khi có tiếp xúc, khi ho.

• Like
Reactions: btpaul
Hạng C
27/8/14
905
1.194
93
TP.HCM
UTP cũng ko fải xuất phát từ những người hút thuốc. BS và khoa học đều chứng minh là do hút thuốc, mà khi phát ra thì thấy toàn những người xuất phát từ 1 bệnh khác di căn lên (đa số những người đó chưa từng hút qa 1 điếu thuốc và cả rượu bia)
Điển hình mình kể 1 trường hợp: (Cho con xin đc dấu tên)
Năm 2018 nhiều lần đi đại tiện qài ko ra, nói đi khám sớm thì ko chịu, nghĩ là bệnh trĩ nhẹ thôi, đến lúc đi ra máu mà ngồi trong Tolet cũng lâu ra cũng khó, thì tới lúc đó mới chịu đi khám. Nhờ 1 Bs qen cho khám tổng quát tất cả thì phát hiện ra 1 cục thịt dư (nói cho đỡ tức là 1 thằng bướu nằm ngay đoạn trực tràng, chỉ còn cách 10cm nữa thôi là phải làm hậu môn giả ở ngoài rồi). Thì Bs nói phải tiến hành phẫu thuật nội soi liền, rồi làm thôi kết quả ổn cắt 1 đoạn trực tràng và nối lại, vết thương lành tốt. Nhưng Bs cũng khuyên phải tiếp tục theo dõi vì khi nội soi đã thấy có dấu hiệu hạch, phần trực tràng thì sạch sẽ, nhưng hạch thì nó đã lên tới phổi (nó giống như là những trứng cá mới đẻ còn nhỏ xíu chưa biết là ác hay lành) nên Bs khuyên khi sức khỏe ổn rồi thì nên đi khám bên Hóa trị v.v...kể tới đây ứa mắt qá, nói chung ra đã làm hết những gì Bs yêu cầu, hóa cũng hóa rồi, chụp CT cũng đều đều nó tăng kích thước coi như là ác rồi, chỉ có xạ trị thì chưa vì nó đi qá nhiều chỗ rồi, bs nói xạ cũng ko nhầm nhò gì nữa, sau này nó vô tận đến xương làm cho đau đớn lắm, rồi 1 giấc ngủ là rời khỏi cõi tạm này luôn (đi khám đều đều + sống uống chung với thuốc thì đc 2 năm)
Có 1 thời gian uống bên Tây nhiều qá chịu ko nổi, cũng nhiều người chỉ các Thầy Lương Y hay lắm ở nhiều tỉnh như Vĩnh Long, Bến Tre, Cần Thơ, Định Quán đều đi hốt thuốc uống hết tất cả, thì mỗi chỗ nếu uống khoảng 2 kỳ tự cảm nhận cơ thể thấy ko thay đổi gì thì mình ko hợp chỗ đó. Nói chung ra ko khen thầy nào hay hết, bệnh này rồi thì chỉ có "phước chủ may thầy" mà thôi!
Kết luận riêng mình: Nếu khi đã bị kết án UTP dù nhẹ hay nặng, nếu có cuộc sống dư giả, chúng ta bỏ hết trần thế bàn giao lại cho con cháu rồi về nương nấu ở 1 nơi xung quanh thì ao hồ, phía sau thì rừng cây, điển hình như dưới quê khí hậu trong lành, nhà có điều kiện thì xây tường, nếu như mình thấy nhà lá thích hợp hơn. Trước cũng tử sau cũng tử khỏi có mà hóa trị, xạ trị, CT, Mri, Xạ hình xương, thuốc đặc trị, thuốc trúng đích v.v...tốn tất cả nhiều thứ rồi cũng = O
(Cũng có thêm trường hợp như vầy, có người kiêng ăn đủ thứ, coi như ăn chay trường, biết ăn rau thật nhiều, uống nhiều loại sinh tố dạng rau củ chứ ko uống stố trái cây, còn uống sinh tố cần tây là tốt nhất cho UTP nha thì có thể kéo dài thêm đc nữa. Tiếc là trường hợp mình kể trên, từ nhỏ đến lớn ko hề biết ăn rau củ, đó cũng là 1 thiệt hại lớn trong cơ thể)

Còn nhiều người khi bệnh này ngta nghĩ ăn cho nhiều thứ để đủ chất chống lại tế bào k, thì đúng hơn là đủ chất để chống trọi lúc vào thuốc hóa trị ko bị mệt vật vã, nhưng về sau là nuôi các tế bào dòng họ nhà k béo bở mập ú lên nó khoái lắm nhất là đường các mùi vị ngọt ngọt (Thì chắc ai cũng biết nó mập thì nó đè dập chúng ta die thôi)

Chúng ta phải quyết đoán, để chọn 1 con đường chúng ta theo:
_Đường (BS Tây): Nhiều tiền để Tái khám, tái khám, vô hóa đều đều, cứ ăn uống đầy đủ nhiều vào, vì.......suy nghĩ mỗi người
_Đường (các Thầy Lương Y): Ít tiền và kiêng ăn rất nhiều thứ nhất là trái cây nếu còn muốn tiếp tục...
(Trãi qa rồi mình chỉ nói lên những gì mình đã chứng kiến, còn tùy vào lựa chọn của mỗi gia đình./.)