Hạng D
11/9/14
1.702
51.393
113
Anh ăn kiểu gì ? Nuốt sống hả ? Hay pha với chung rượu nhỏ
Mình già rồi ko sợ chết. Mình quan tâm đến trả bài 10 đỉm
Tiết thì pha chút rượu vô uống, còn mật thì anh ngửa cổ ra nuốt cái ực... rắn thì đem ngâm rịu 2 năm uống mỗi ngày một chung nhỏ...

nhưng nó chỉ hợp với em thoai, vì em hiền nành, chất phác..., còn anh ko ad được đâu...

• Haha
Reactions: phamhoanggiang
Hạng D
21/3/08
4.826
4.288
113
hcm
K, hãy tìm con đường ít đau đớn nhất, để còn vui vẻ cùng người thân và bản thân cảm thấy không là gánh nặng cho gia đình!

• Like
Reactions: Bobby298 and beden
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Bs cũng bảo người thân em phải kiểm tra và theo dõi thêm 3 tháng vì chưa biết là bị gì và chưa có hướng chữa trị. Cái hôm lên nhận kết quả CT bs nói chưa di căn vì không thấy bất thường ở các bộ phận khác nhưng kết luận là giai đoạn cuối vì quá nhiều nốt ở phổi.
Nói nôm na, UT phổi gđ cuối là khi tổn thương ác tính lan ra cả 2 bên phổi hoặc có di căn xa cơ quan khác.
Do đó, khi đọc XQ hay, CT thấy nhiều nốt ở cả 2 bên phổi mới có thể nghi ngờ ut phổi giai đoạn cuối.
Chỉ khi nào tìm được tế bào ung thư, xác định loại UT mới kết luận và có pđđt được.

• Like
Reactions: minicouper
Tập Lái
14/6/10
10
39
13
Cám ơn bác @Sumo_tintin và bác @ntt61 đã trả lời về trường hợp của người thân em giúp có thêm thông tin về bệnh. Chia sẻ thêm là người thân em chỉ mới đầu 4x, không bia rượu thuốc lá gì cả. Bệnh phát hiện cũng tình cờ chứ kg phải đau quá đi khám nên khi nhận tin cả nhà như sét đánh, suy sụp... Sinh thiết lần 2 báo kết quả không có tbut người thân em thấy khỏe hẳn lên nhưng thật sự cũng không biết có nên mừng không.
Em up hình CT phổi hi vọng có thêm thông tin.

Xin hỏi chữa trị ung thư phổi!
Xin hỏi chữa trị ung thư phổi!

The Hulk
18/12/17
401
38.339
103
Cám ơn bác @Sumo_tintin và bác @ntt61 đã trả lời về trường hợp của người thân em giúp có thêm thông tin về bệnh. Chia sẻ thêm là người thân em chỉ mới đầu 4x, không bia rượu thuốc lá gì cả. Bệnh phát hiện cũng tình cờ chứ kg phải đau quá đi khám nên khi nhận tin cả nhà như sét đánh, suy sụp... Sinh thiết lần 2 báo kết quả không có tbut người thân em thấy khỏe hẳn lên nhưng thật sự cũng không biết có nên mừng không.
Em up hình CT phổi hi vọng có thêm thông tin.

View attachment 2223742View attachment 2223743
Chỉ là đa nốt 2 phổi thôi, không có gì là chắc cả, nếu sinh thiết 2 lần không thấy tế bào ung thư thì thôi, để vậy mà theo dõi, khi nào các nốt lớn hơn hoặc số lượng nhiều hơn thì tính tiếp.

P/S: cas này ở Mỹ mà bác lo gì, giờ đang COVID 19 nên có thể hơi bị delay chẫn đoán tí, chứ mấy cas thế này nền Y học Mỹ làm ko chê được đâu.

Hạng C
28/6/12
520
21.067
93
Chỉ là đa nốt 2 phổi thôi, không có gì là chắc cả, nếu sinh thiết 2 lần không thấy tế bào ung thư thì thôi, để vậy mà theo dõi, khi nào các nốt lớn hơn hoặc số lượng nhiều hơn thì tính tiếp.

P/S: cas này ở Mỹ mà bác lo gì, giờ đang COVID 19 nên có thể hơi bị delay chẫn đoán tí, chứ mấy cas thế này nền Y học Mỹ làm ko chê được đâu.
Nói về y học Mỹ, người nhà em, cận hệ với em bị ung thư máu bên Mỹ, lúc phát hiện bệnh thì mới 32 tuổi, 1 năm sau chữa hết. Giờ khoẻ mạnh phà phà

Hạng B2
11/4/17
220
7.600
93
48
[QUOTE="Sumo_tintin, post: 18100480, member:

Không ai dùng PET CT để tầm soát ung thư cả anh ạ, đừng nói bậy như vậy.
[/QUOTE]
Thông tin mình đưa ra là chỉ gợi ý người nhà muốn xác định u dã di căn tới đâu rồi để tiên lượng và điều trị!

Hạng D
4/11/14
3.150
16.923
113
Đa nốt 2 phổi có nhiều khả năng lắm bác, nếu nghi là ung thư thì cũng là ung thư thứ phát, thường người ta sẽ rà tìm ổ nguyên phát trước chứ không làm sinh thiết phổi trước như vậy. Việc rà tìm ổ nguyên phát thì theo mình bác nên đến BVUB hoặc Phòng khám ung bướu ở Hoà Hảo MEDIC để được khám, nơi đây kinh nghiệm bậc nhất về việc rà tìm ổ nguyên phát cho các cas thế này.
Ngoài khả năng ung thư phổi thứ phát, đa nốt 2 phổi còn có thể do nhiều nguyên nhân lành tính khác như bụi phổi, lao, u hạt viêm (granulomatosis) hay nấm... Nếu không tìm thấy ung thư nguyên phát thì có thể theo dõi định kỳ một thời gian (từ 2 - 5 năm), nếu qua khỏi thời hạn 5 năm mà các nốt không thay đổi kích thước thì yên tâm mà vui sống.

Tóm lại, chừng nào chưa có xác định giải phẫu bệnh học (từ mẩu sinh thiết) thì chừng đó chưa thể gọi là ung thư chắc chắn được.
Anh cho em hỏi em bị u mỡ dưới da nếu không phău thuật thì có bị gì nguy hiểm không vậy? Em bị khoảng 5 khối, lớn nhất cỡ 4cm
Con của em 11 tuổi cũng có 1 khối u ở chân vậy có di truyền không anh?

Chỉnh sửa cuối:
The Hulk
18/12/17
401
38.339
103
Anh cho em hỏi em bị u mỡ dưới da nếu không phău thuật thì có bị gì nguy hiểm không vậy? Em bị khoảng 5 khối, lớn nhất cỡ 4cm
Con của em 11 tuổi cũng có 1 khối u ở chân vậy có di truyền không anh?
Bướu mỡ đa phần lành tính, chỉ mỗ khi nó gây trở ngại cho sinh hoạt hoặc lý do thẩm mỹ.