Hạng B2
17/4/15
412
748
93
43
bữa ra Nha Trang, định đi đèo ngoạn mục này, mà nghe tên thấy ớn quá, chuyển wa đèo Khánh Lê :))
Đèo Ngoạn Mục có trước, có từ lâu rồi, và nó là con đường độc đạo nối các tỉnh ven biển Khánh Hòa, Ninh Thuận lên Đà Lạt khi đó. Tên Ngoạn Mục chỉ đúng vào thời điểm lúc đó, khi đường này khá nhỏ, và đèo núi cũng âm u hơn hiện giờ.
Nhưng so với đèo Khánh Lê, thì Ngoạn Mục vẫn thấp hơn 1 bậc. Ngắn hơn, và độ dốc thấp hơn.

Hạng D
6/4/05
3.604
2.148
113
Chia sẻ thực địa của mình, các bác tham khảo:

Ngày 09-4-2023, mình từ Đà Lạt về, qua Đèo Bảo Lộc chút, rẻ trái đi đèo Tà Pứa. Đang ngon lành ở thiên đường ( đường ngon lành ) chừng chút xíu là rớt ngay xuống địa ngục. Ổ gà, ổ voi tá lá, đâu chừng vài cây số, cho tới hướng rẻ phải đi Cầu Võ Xu thì hết. Suv, sedan vẫn OK, tuy nhiên sedan cẩn thận chậm rải qua ổ gà tý. Đường quá tệ đến nổi khi mình dừng lại cho mọi người xả hơi, thì có 1 anh Suv tốt bụng bóp còi hỏi có cần giúp đỡ gì hông nữa chứ. Túm lại là, đi hướng này thì xác định là không gặp xe rau khốn n..., không bị thúc đít hay vượt ẩu đối diện, kg gặp các con chiên tử vì đạo (khu Tân phú thì phải) băng qua đường y như có Chúa trên đầu bảo kê vậy. Tuy nhiên, nên đi 1 mình và không có chở gia đình , vì chỉ có tài xế là phê, còn các cô bác anh chị trên xe đều o i oi sắc hết. Và khi vào hướng Xuân Lộc thì phải, đi về buổi tối nên chậm rãi, vì không đèn đường, không con lươn cứng. Chúng ta đều đã nộp phí giao thông đường bộ khi đi đăng kiểm, kg hề sót tý nào. Nhưng những con đường này vẫn quá tệ, kg mong trãi thảm nhựa thì ít ra cũng cho lấp lại bằng đá, đất. Đằng này chả có con mẹ gì,cứ để vậy.
Tà Pứa nhắm mắt ranh giới các tỉnh, cứ hết khúc đường êm là coi như đã tới Bình Thuận. Ko hiểu sao Bình Thuận ko chịu đầu tư tí xíu làm như bên Lâm Đồng là quá ổn luôn, giảm tải được QL20

• Like
Reactions: thichmexe
Tập Lái
17/4/23
6
7
3
30
Hi các bác, em update đợt lễ vừa rồi đi từ Phan Thiết lên Đà Lạt theo QL28, đường đi khá ổn, nhiều khúc cua, đường rất vắng. Nhưng em đi giữa đèo thì gặp mưa lớn, đường bốc hơi lên đi rất khó quan sát :( Em khởi hành từ Phan Thiết lúc 14h20, lên tới Đà Lạt tầm lúc 18h

• Like
Reactions: thichmexe