Tập Lái
7/6/10
37
0
0
tcn nói:
Xin các bác đang sử dụng Hyundai Tucson cho em vài nhận xét về Tucson Thành Công và tucson nội địc nhập khẩu với ạ. Em đang định mua xe này.
Em đồng ý với ý kiến của bác Khengkhec...Tất cả xe Tucson Nhập khẩu nguyên chiếc đều như nhau cả về khung gầm và sơn phủ. Chỉ có khác là phiên bản máy dầu nội địa thì có nhiều option hơn thôi và là 1 cầu thôi, có nhiều túi khí, có Màn hình, V.V...nhưng giá thì đắt hơn Phiên bản máy xăng của HTC chỉ có 2 túi khí dẫn động 2 cầu và có camera lùi và bảo hành chính hãng giá thì chỉ có 927 tr thôi...Quan trọng là bác định vác bao nhiêu lúa để múc em nó thôi, và bác có thích xài máy dầu hay máy xăng thôi....riêng em thì vote cho máy xăng....Chúc bác cưới được em nó như ý....:D

Hạng B2
21/7/07
313
7
18
GAT vn nói:
Đều là hàng nhập, chạy ngon như nhau. Vận hành là ổn trong tầm tiền.
Của TC thì ít option hơn nên giá rẻ hơn.

Giữa xe máy dầu và máy xăng thì em thấy thế này.

Giả sử mỗi tháng bác chạy 1.500km, và xe máy xăng trung bình 10l/100km còn máy dầu 8.5l/100km

như vậy mỗi tháng nếu xe máy xăng bác sẽ chi phí là 150lít x 19600= 2.940.000vnđ
và xe máy dầu là 127.5lít dầu x 18300 = 2.333.000vnđ
như vậy mỗi tháng bác tiết kiệm khoảng 600.000vnđ, và mỗi năm tiết kiệm 7,2tr đồng

Lúc em mua xe, xe máy dầu mắc hơn xe máy xăng 2.000$ = 40tr

xe máy dầu mỗi năm lợi hơn 7,2tr như vậy chạy 5 năm sau mỡi đủ bù vô tiền phải mua xe máy dầu đắt hơn 40tr này.
Em tính theo kiểu cơ bắp cộng trừ nhân chia ko tính yếu tố lãi suất 15%/năm vào khoản tiền 40tr phải thanh toán trước tại thời điểm mua máy dầu.

và giả sử rằng xe máy dầu và xe máy xăng chạy "sướng"như nhau, giá cả thanh lý sau 5 năm là như nhau.

Trên đây là vài dòng vui chơi, bác chủ cứ suy nghĩ và tính toán theo nhu cầu sử dụng xe của mình

chúc bác nhanh cưới đưọc vợ mới như ý

• Like
Reactions: MecGLA
Tập Lái
14/5/11
31
3
8
51
dongtranson nói:
GAT vn nói:

Giả sử mỗi tháng bác chạy 1.500km, và xe máy xăng trung bình 10l/100km còn máy dầu 8.5l/100km

như vậy mỗi tháng nếu xe máy xăng bác sẽ chi phí là 150lít x 19600= 2.940.000vnđ
như vậy mỗi tháng bác tiết kiệm khoảng 600.000vnđ, và mỗi năm tiết kiệm 7,2tr đồng

xe máy dầu mỗi năm lợi hơn 7,2tr như vậy chạy 5 năm sau mỡi đủ bù vô tiền phải mua xe máy dầu đắt hơn 40tr này.
Em tính theo kiểu cơ bắp cộng trừ nhân chia ko tính yếu tố lãi suất 15%/năm vào khoản tiền 40tr phải thanh toán trước tại thời điểm mua máy dầu.

và giả sử rằng xe máy dầu và xe máy xăng chạy "sướng"như nhau, giá cả thanh lý sau 5 năm là như nhau.

Trên đây là vài dòng vui chơi, bác chủ cứ suy nghĩ và tính toán theo nhu cầu sử dụng xe của mình

Một phép tính thú vị và cũng dễ hiểu, dễ tính.
Tuy nhien, phép tính có đưa vào các số liệu: số km đi hàng tháng. cái này thì tuỳ người sử dụng mà dẫn đến hiệu quả kinh tế khác nhau.
Giáv xăng và dầu không phải chênh lẹch nhau như vậy trong suốt thời gian sử dụng xe. tg sử dụng xe của mỗi người là khác nhau, nhưng ngầm hiểu là hơn 5 năm.
Xe máy dầu nghe mùi khó chịu (ngươi VN chưa, quen và không thix nghe mùi dầu). Xe máy dầu tạo ra nhiều khí thải độc hại hơn cho môi trường :))

Tập Lái
2/4/11
11
0
0
Các bác cho em biết ít thông tin giá của hyundai thành công cụ thể là bao nhiêu và nhập về là bao nhiêu! càng kĩ càng tốt. thanks bác trước

Hạng B2
11/11/07
439
20
18
36
Hiện tại giá của HTC đưa ra là 927 triệu ( có VAT ) , còn hàng nội địa full option thì dao động khoảng 1,1 tỷ (máy xăng) và 1,160 ( máy dầu).

Hạng B2
4/11/09
191
1
18
dongtranson nói:
GAT vn nói:

Theo mình nghĩ thì máy dầu và xăng chắc cũng khác nhau nhiều Bác
Nói về độ "Sướng" thi mình nghĩ máy dầu không thể bằng xăng trên mọi phương diện.
Dầu chì hơn xăng là ở chỗ Kinh tế sử dụng và độ bền theo thời gian sử dụng( Châu Âu đa phần sử dụng máy dầu ngay cả BMW và Mer.. do họ sử dụng đi làm xa và tốc độ ở Châu Âu cũng cao hơn Mỹ )

Hạng B2
15/10/10
439
48
28
Nếu tầm tiền cỡ 1tỷ trở lại thì bác nên chọn E Tucson Thành Công đi cho nó lành . Giá lại mềm ( chỉ <span style=""color: #ff0000;"">927Tr</span>, bác tiết kiệm được gần <span style=""color: #ff0000;"">200Tr</span> . Sau này dù bác có đổi xe khác bán lại cũng đỡ lỗ hơn , bác thử làm một phép tính đơn giản thì bác sẽ thấy ngay ) , chế độ Bảo Hành chu đáo và hoàn chỉnh ( bảo hành trên toàn quốc<span style=""color: #ff0000;""> 2năm </span>hoặc <span style=""color: #ff0000;"">50.000km </span>) . Về chất lượng thì xe TC cũng như xe nội địa ( vì cùng 1 lò sinh ra mà ) , khác ở đây là mấy cái option bên trong thôi ( Thật ra thì TC cũng chỉ cắt bớt 1 số thứ không thật sự cần thiết thôi , về cơ bản thì Option của xe Tucson TC cũng tương đối đẹp và đầy đủ : 2 túi khí , ABS ,EBD, CD/FM/AM/USB , ghế lái chỉnh điện , Camera de , Nội thất da , Vô lăng tích hợp chỉnh điện , Smart Key , cửa sổ trời Panorama, máy lạnh điều chỉnh 2 vùng độc lập , Gương hậu chỉnh điện gấp điện có tích hợp đèn báo rẻ trên gương ... ) . Một vài điều xin chia sẽ cùng bác , chúc bác mau cưới được vợ 2 ưng ý .
Sau đây là 1 số hình ảnh của em Tucson TC do E tự chụp gửi bác cho dễ tham khảo :

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/5/08
2.536
21.204
113
Theo mình tìm hiểu thì xe Huyndai TC không có

+ Hỗ trợ đổ dốc
+ Chống trượt khi đi vào đường trơn trượt

Tại sao mình nghĩ không có ? Vì mình tìm hoài trên xe mà không thấy các nút bấm này, hehe

Hạng B2
15/10/10
439
48
28
koonjang nói:
Theo mình tìm hiểu thì xe Huyndai TC không có

+ Hỗ trợ đổ dốc
+ Chống trượt khi đi vào đường trơn trượt

Tại sao mình nghĩ không có ? Vì mình tìm hoài trên xe mà không thấy các nút bấm này, hehe
Theo bác , thì những option bác vừa kể trên có thật sự cần thiết khi xe mình phải thường xuyên vận hành trong môi trường chật chội của đường xá VN k !!! ( điển hình là TP.HCM hay Hà Nội )
+ Hỗ trợ đổ dốc : chỉ thật sự cần thiết khi xe bác phải thường xuyên vận hành ở những nơi có địa hình đồi núi và cao nguyên ( VD : Đà Lạt , Gia Lai , Kontum , SaPa ....)
+ Chống trượt khi đi vào đường trơn : khi xe mình phải thường xuyên vận hành trên đường cao tốc trên 100km/h vào những vùng khí hậu ẩm ướt hoặc có tuyết rơi (Châu Âu ) .
Nếu thật sự k cần thiết mà mình cứ phải bỏ tầm tiền ấy để mua thì bác k thấy quá phí ah !!!

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/5/08
2.536
21.204
113
+ Hỗ trợ đổ dốc: Cần thiết khi ra vào hầm của các building

+ Hỗ trợ đi đường trơn trượt: Nếu bác chạy 60-80kmh trên đường quốc lộ trong trời mưa lớn thì bác thấy tính năng này lợi hại thế nào.