Thảo Luật Chung xin nhờ tư vấn gấp

Tập Lái
29/8/16
0
30
12
Các bác tư vấn gấp giùm em trường hợp này với.
Chả là em kiếm được miếng đất vừa ý. Gía lúc đầu chủ kêu là 2.6
Em nhắm giá max là 2.4 thôi nên trả giá 2.4. Chủ nhà đã phân vân muốn bán.
Sau đó có 1 bác nhào vào trả 2.5. Thế là chủ nhà ok liền.
Sau đó em lại thấy rao bán tiếp. Hỏi ra thì khách đó trả giá xong, về suy nghĩ lại nói hơi xa nên ko mua nữa.
Em chưa kịp chụp lại thì môi giới báo là 1 chị khác mua với giá 2.55 và cọc 50 trẹo rùi và hẹn 1 tháng sang tên.
Bây giờ gần đến ngày hẹn sang tên, mà chị này xoay tiền ko được (em không biết lí do) nên kêu bán lại gấp.
Chị đòi bán 2.575 (trừ phí môi giới thì chỉ muốn lấy lại cọc). và chị ấy nhờ chủ nhà đăng bán giùm luôn.
Chủ nhà cũng biết khách sẽ bỏ cọc vì ko xoay dc tiền, nên giờ họ bán chắc giá 2.6 (trường hợp đến ngày ko sang tên).
Em thì em thích miếng đất này.
Các bác cho em lời khuyên giúp là nên mua giá như thế nào đây?
Ép chị khách đang kẹt cọc hay đợi chị bỏ rồi mua truc tiếp chủ (mà em sợ chủ chắc giá 2.6)
Cám ơn các bác.

Tập Lái
29/8/16
0
30
12
Mấy thằng cò bay thẳng cánh đó bác ơi. Mà cũng có thể chưa có sổ nên coi chừng lừa đảo.
em xem sổ hết rồi bác. lần đầu cũng gặp chủ rồi.
khu đã qui hoạch đàng hoàng, nhà gần đó đang xây vài căn.
Bạn môi giới lần sau này là người khác bác ạ. Chị khách mới mua nhờ bên môi giới khác bán giúp,
không phải môi giới lúc đầu.

Tập Lái
27/1/16
4
659
78
Nếu so giá với khu vực thấy không đắt mà lại thích thì chiến luôn, cứ lăn tăn năm ba chục triệu là chẳng làm ăn được gì đâu.

• Like
Reactions: thuto1
Hạng C
29/1/16
598
6.645
93
Đời em chỉ mua được nhà đất khi ko ai thèm đụng nên vẫn cứ nghèo !

• Like
Reactions: behieu
Hạng C
16/9/16
515
444
68
30
Cá nhân em nghĩ bác nên đợi sau khi hết cái đợt cọc của bà kia
Cái này có 1 vấn đề em chưa thông suốt:
+Bà kia đã đặt cọc 50 triệu -> đã có 1 hợp đồng mua bán
+Bà kia không lấy thì mất 50 triệu, ông kia bán người khác thì đền 50 triệu

-Trường hợp bác mua giá 2.6
+Ông kia phải đền 50 triệu tiền hợp đồng(Coi như ổng bán 2.55)

Vấn đề ở đây là giữa thằng môi giới - bà kia & ông chủ nhà có liên quan không?. Xin lỗi vì cái kiểu "Nghi ngờ" này thì hơi quá nhưng cầm tiền làm "xương máu" ra vứt thì phần đông chả ai dư tiền.
Nên thà bác đợi hết hạn cọc của ông chủ nhà & bà chị kia hoặc kiếm miếng khác:Hoặc bác quá thích thì phải bỏ 200 vào mua vậy.
Đó là ý kiến của riêng em nên nói chung bác thớt tự lựa vậy :D

Tập Lái
5/6/16
37
388
53
Có căn vừa mua sang tay đã bán sang tay ngay trong ngày, chênh luôn 10% là chuyện bình thường.
Trường hợp này nếu là em, em sẽ tìm cách deal trực tiếp với chị chủ hoặc chị khách kia luôn, giá 2.5 - 2.55, để chị ấy ko mất cọc và bác chắc cũng nắm chắc mua đc đất này.
Lúc ra công chứng cả bác và chị khách kia cùng ra, nhưng là bác mua.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: maytim@
Hạng C
6/1/07
626
2.865
93
Giờ có chiêu nhà trống đến xem nhà tự nhiên có người hỏi thuê giá thơm, chỉ Cần cọc là thuê vô ở liền không Cần đợi sang tên ra sổ mà chủ nhà vẫn OK luôn mới ghê

Hạng B2
9/5/15
182
2.427
133
1. Vậy là bác đã đồng ý giá 2.5ty? Em giả định vậy, còn nếu bác vẫn chỉ muốn trả 2.4ty thì khỏi bàn nữa.
2. Bác thích miếng đất này và có vẻ thời gian đi tìm kiếm và theo dõi miếng này cũng khá lâu rồi.
3. Không loại trừ khả năng môi giới dựng lên chuyện chị khách mới đặt cọc 50tr.

Vậy thì, bác nói với chị khách đã đặt cọc bác đưa cho chị 2.525tr, coi như bác chịu bỏ thêm 25tr còn chị chỉ mất 25tr thay vì mất 50tr tiền cọc, 2 người đều được lợi, thay vì chị kia thì mất 50tr tiền cọc, bác muốn mua thì phải trả thêm 100tr cho giá 2.6ty, còn chủ nhà thì được lợi thêm đến 150tr.

• Like
Reactions: maytim@
Tập Lái
29/8/16
0
30
12
Nếu so giá với khu vực thấy không đắt mà lại thích thì chiến luôn, cứ lăn tăn năm ba chục triệu là chẳng làm ăn được gì đâu.
em dò hỏi giá khu vực đó rồi bác à.
giá 2.4 là đã mắc rồi đó bác. vì em thích nên lăn tăn :(