Tập Lái
27/9/18
3
1
3
33
Nếu là đất thương mại 50 năm, xây lên cái Smart Officetel thì giỏi lắm là Chủ Đầu tư sẽ được nhà nước cấp cái "Sổ Hồng" cho toàn bộ toà nhà nếu xây dựng đúng Quy Hoạch, chứ không được tách lẽ ra từng căn đâu. Mua xong chắc nó cho cái hợp đồng thuê dài hạn + photo cái "Sổ Hồng" cho từng chủ hộ thôi bác
Câu trả lời cuối năm nay sẽ có cụ thể bác ạ, chắc bác ko theo dõi kỳ họp Quốc hội vừa rồi!

Hạng B2
24/9/16
198
266
63
TP.HCM
Em thắc mắc cái là sau 50 năm thì người dân mua Office, Oft, Shophouse kiếm ai để thương lượng vụ gia hạn hoặc đền bù hoặc trả lại nhỉ. Vì 50 năm sau chắc gì thằng CĐT bây giờ còn kinh doanh BĐS. Cái nữa là oft ra đc sổ 50 năm, tới lúc bị thu hồi lại phát sinh tranh chấp với mấy bác căn hộ ở trên ah. Vì có ai mà chịu mất trắng tài sản đâu, trong khi giờ còn chưa có luật cho oft, trong khi lại cấp sổ cho nó, ngộ nhỡ CC tới 30 năm đã xuống cấp phải di dời thì lúc đó đền bù thế nào ???

Tập Lái
27/9/18
3
1
3
33
Đứng về phía góc độ nhà đầu tư, e được chia sẻ lại là tỷ suất lợi nhuận khi đầu tư là cái họ quan tâm nhất, còn thời gian 50 năm hay bao nhiêu năm ko cần care.

Tập Lái
20/7/16
15
16
3
37
Câu trả lời cuối năm nay sẽ có cụ thể bác ạ, chắc bác ko theo dõi kỳ họp Quốc hội vừa rồi!
Bác có niềm tin như vậy thì em không có gì góp ý nữa, còn với tình trạng pháp lý hiện tại thì Condotel, Officetel đều không thể có sổ hồng riêng. Điển hình là sai phạm của các dự án Codotel ở Đà Nẵng được cấp với công năng du lịch nhưng có thời hạn ổn định lâu dài, sau đó bán cho khách điều "cam kết" có sổ hồng ổn định lâu dài thì bây giờ đang bị UBND Đà Nẵng thu hồi để cấp lại sổ hồng có thời hạn 50 năm. Bác có thể tha khảo link này:
http://cafef.vn/phat-phao-dau-tien-...-an-condotel-tai-da-nang-2019061019395441.chn

Hạng B1
12/10/17
58
1.753
83
Sài Gòn
Theo em biết thì đất cđt đã mua lại của nhà nước , có sổ đỏ sở hữu lâu dài về quỷ đất , còn nếu nhà nước muốn lấy đất thì phải bồi thường về giá trị đất kèm theo khấu hao tài sản gắng liền với quỷ đất nữa chứ.

Đất đó cđt thuê của nhà nước 50 năm chứ cđt nào mua?
Nói 50 năm chứ trừ tgian xây dựng 2,3 năm thì còn 47 năm :D

Tập Lái
20/7/16
15
16
3
37
Vậy bác có thể tham khảo cái này: https://vietnamfinance.vn/tp-hcm-tam-ngung-cap-phep-du-an-co-officetel-20180504224220951.htm
Nghị định thì chưa biết bao giờ ban hành. Ban hành rồi thì lại chờ Thông tư hướng dẫn thực hiện, vì cho dù có ban hành Nghị định mà không có Thông tư hướng dẫn thì các địa phương cũng không biết áp dụng như thế nào. Còn cái này thì TPHCM vẫn đang áp dụng nhé.

Hạng B2
7/4/14
311
344
63
em cũng có mua một cái office trong dự án căn hộ ở quận 2, lúc mua cũng dc tư vấn là sẽ ra sổ hồng 50 năm. Em ko thực sự quan tâm lắm vì em mua để sử dụng làm văn phòng nên coi như thuê dài hạn trả tiền 1 lần (tính ra 3.5tr/tháng), trong khi nếu đi thuê thì chừng 13tr/tháng. Em chỉ nghĩ đc đến thế nên mua luôn. Hết 50 năm tính tiếp, vì em dùng chừng 10 năm là em đã lấy lại vốn rồi, 40 năm còn lại coi như xài free.

• Like
Reactions: Tranghv