Hạng B2
24/11/18
491
434
63
HCM
Ko ai ko có lần đầu, bạn cứ search google máp nó chỉ đường ngắn và dễ đi nhất rồi. Chú ý mấy đoạn đèo (kinh nghiệm coi thêm youtube) và cứ từ từ mà chạy ko có gì gấp, đi chậm rồi cũng tới, tự tin và vững tay lái nhé

Hạng B2
19/7/17
406
514
93
Xem trước cái này đi chị:
Rùi giờ bàn típ:
- Đỗ đèo dùng thắng như thế nào. Giữ đổ đèo tầm 30-60 được không.
- Bị xào chẻ cúp ép khi đỗ đèo thì xử trí sao.
- Tốc độ cao nhất từng chạy là bao nhiêu.
- Từng đối đầu phan trương, thuởi bành chưa? Đặc sản ql20 đó chị. Từng cảm nhận hai bên hai thằng rau, trước một thằng, sau một thằng thúc chưa chị! Nếu muốn biết thì lên you túp search một đống clip rau củ quả ql20 luôn.
Nói đi thì nói lại. Như cụ trên bảo gì thì cũng phải có lần đầu. Do vậy chị nếu muốn lái (cũng nên như vậy) thì đi chung với một tài cứng rồi xen kẻ lái từng đoạn. Đi một lần sẽ biết và tự tin lên hè.
Kể chị một kinh nghiệm mắt thấy: từ phan thiết về sài thành có chị nọ cầm em yaris lái từ từ tốn tốn. Rồi tới lúc cũng phải vượt nhưng chị ta không dứt khoát nên nguyên em giường nằm táng thẳng mặt! Tài xe em kêu trời thắng gấp sợ bị dính chùm. May là cụ tải bị chị vượt chắc cũng ớn óc nên thắng gấp luôn và nhờ vậy chị mới sợt qua được khe hẹp diêm vương. Xong chị ta tấp vào lề luôn. Hết chạy nổi.
Thành ra gì cũng phải có lần đầu nhưng quan trọng là mình chuẩn bị thế nào cho cái lần đầu đi cung đường khá khó là ĐL-SG.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
Ai cũng có lần đầu, nhưng kinh nghiệm tích lũy được là không thể không có… Lưu ý rằng kinh nghiệm Là có thể “học” chứ không đợi trải nghiệm rồi rút kinh nghiệm nhen. Tôi nhớ lần đầu đi Đà Lạt từ hơn 13 năm trước khi mới lấy xe…. Tôi đã phải Đọc hơn 1000 bài về kỹ năng lái Đường trường, Đèo dốc, Đi đêm … các kiểu. Giờ có goole, vietmap hướng dẫn nên cũng đỡ lo hơn. Chúc Bạn tự tin và luyện tập kỹ năng đỗ đèo nhé… Đỏ đít hoài là không ổn đâu!

• Like
Reactions: nana30980
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Nếu ở SG thì mợ cứ đi đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa --> Trường Sơn --> Tân Sơn Nhất --> Gởi xe rồi vào ga quốc nội dõng dạc hô: cho 1 vé đi Liên Khương.

Hông phải em bàn lùi nhưng thật là lần đầu lái xe, hông có ai kèm, lại đi cung đường đèo + xe rau + tốc hành thì.....phải may mắn dữ lắm.

• Like
Reactions: xinhxinh69
Hạng F
28/8/19
6.672
11.357
113
Palm Beach, Florida, US
Chào đồng hương Dalat, chỉ khác là tôi bỏ Saigon về Dalat thì chủ thớt ngược lại.
Lái xe đường xa thật ra không khó, chỉ cần một vài kinh nghiệm mà bạn có thể tìm hiểu trên OS này là có dư hướng dẫn. Cái khó nhất là lái xe trong nội thị Saigon giao thông hỗn loạn, khác xa với ngồi ôm volant thảnh thơi hứng sương ngắm cảnh ở Dalat.
Cần chi tiết gì bạn cứ trao đổi thêm.
Cụ 6 hay thật! Kiểu gì cũng thòng câu chốt...nhiệt tình ghê!
Ấy thế, ngày xưa mình cũng.hỏi câu tương tự thì chỉ ..." Cần chi tiết gì Bạn cứ...tự search!" ... Đời đúng bất công!

Hạng B2
18/2/21
280
2.453
93
Đường này nữ lái bình thường, cứ đúng theo biển báo chỉ dẫn là đi được.
Bà chị em quen lần đầu rủ em ngồi ghế phụ nói chuyện, có gì cầm lái giùm chị. Thế mà thấy đường đẹp quá tự lái suốt.
Sau chuyến đó tự lái một mình luôn. Còn chửi mấy thằng cha cứ hay hù người ta đi đường phải thế nọ lọ chai, làm bà mãi mới dám đi.