Nếu bạn mua xe mục đích sử dụng hàng ngày thì chi phí hàng ngày sẽ không là bao nhiêu. Còn ít sử dụng như mình thì vừa rồi mới thanh lý chiếc xe vì tuần chạy 1 2 lần, đi làm đi xe máy cho đỡ kẹt xe, mình toàn đi làm trễ. Đi du lịch thì loay xoay anh em thuê lại cho tích kiệm.Hehe. Bán xe lỗ 200tr đây

Hạng B2
6/7/17
391
422
88
37
Vậy là xác định 1 tháng đi toi cũng gần chục củ cho chiếc xe các bác nhỉ? Thấy nhiều bác nói đi làm kẹt xe cũng ngán cảnh vào trung tâm rồi dính kẹt xe cũng mệt thật!

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.640
113
Vậy là xác định 1 tháng đi toi cũng gần chục củ cho chiếc xe các bác nhỉ? Thấy nhiều bác nói đi làm kẹt xe cũng ngán cảnh vào trung tâm rồi dính kẹt xe cũng mệt thật!
1 tháng chục củ => 12 tháng 120 củ nhưng làm ra được vài ba tỷ trong 1 năm thì những củ kia là chi phí xứng đáng. Thời gian đầu, sẽ cho cảm giác mua xe là quyết định sai. Xe ko chạy nhiều nhưng hàng tháng phải tốn các phí: giữ xe, phí đường bộ, cọ quẹt tốn tiền triệu, ... Kẹt xe khó chịu ngán ngẫm.

Một năm, hai năm, ... n năm. Nhìn lại thấy những chi phí trên, ngán ngẫm trên nó trở nên bình thường và dần thành thói quen mới so với lúc chưa mua xe.

Hạng D
16/5/17
1.864
2.936
113
1 tháng chục củ => 12 tháng 120 củ nhưng làm ra được vài ba tỷ trong 1 năm thì những củ kia là chi phí xứng đáng. Thời gian đầu, sẽ cho cảm giác mua xe là quyết định sai. Xe ko chạy nhiều nhưng hàng tháng phải tốn các phí: giữ xe, phí đường bộ, cọ quẹt tốn tiền triệu, ... Kẹt xe khó chịu ngán ngẫm.

Một năm, hai năm, ... n năm. Nhìn lại thấy những chi phí trên, ngán ngẫm trên nó trở nên bình thường và dần thành thói quen mới so với lúc chưa mua xe.
mà thời điểm mua xe thì đắn đó của nhiều người vì tài chính khó tính mà ko biết có kiếm đc tiền tỷ hay lại thành cục nợ á bác.. nỗi niềm của bao bạn trẻ :(

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.640
113
mà thời điểm mua xe thì đắn đó của nhiều người vì tài chính khó tính mà ko biết có kiếm đc tiền tỷ hay lại thành cục nợ á bác.. nỗi niềm của bao bạn trẻ :(
Bởi vậy mới xác định đủ nhu cầu hay chưa là vậy. Mà nhu cầu ko chỉ là đi lại ở thời điểm hiện tại mà nó còn phục vụ cho kế hoạch sống nhằm đạt được mục tiêu trong tương lai. Không phải cứ lên xe oto cắm đầu chạy 1 năm là lòi ra được vài ba tỷ.

• Like
Reactions: pamken
Hạng C
22/8/16
548
1.075
93
40
Bác có 500 trđ, chuẩn bị có Bé thứ 2. Và đang muốn mua xe. Theo Em.
  • Bác nên mua I10, Kia morning, hoặc Vios. Tầm 400 trđ.
  • Giữ lại tiết kiệm 100 trđ để việc sinh bé 2 được thoải mái.
  • Về chi phí nuôi xe Em nói ở trên: xăng 1.5 trđ (đi 1.200 km - 1.500 km), phí gửi xe 1 trđ, bảo trì 0.7 trđ, bảo hiểm vật chất - thân vỏ 0.7 trđ, khác 0.5 trđ => 4.4 trđ. Nếu nhà có chỗ để xe thì 3.4 trđ.

Hạng C
18/5/20
710
1.021
93
Chi phí của tôi:
  • gửi xe một tháng 1tr
  • tiền xăng khoảng 1,5tr (giá xăng bây giờ khoảng 15k)
  • tiền phí qua các trạm khoảng 500k
  • rửa xe 100k (1 lần 1 tháng)
  • phí bảo dưỡng 5000km một lần, chia ra một tháng thì 500k
Tổng lại khoảng: 3,5triệu, ai đi nhiều hơn chắc 4triệu/tháng.