Tập Lái
1/7/20
29
38
13
32
Xin chào mọi người. Tết này em định làm 1 chuyến xuyên 3 nước Đông Dương. Khởi hành từ Nha Trang. Dự kiến đi khoảng 12-13 ngày. Em đi 2 vợ chồng và 2 em bé, phương tiện Mazda 2. Tết rồi em đã làm 1 chuyến xuyên Việt lên Hà Giang 5000km,2 bé đã luyện ngồi xe từ 1 tuổi nên cũng khá tự tin, năm nay muốn đổi gió sang Lào - Cam.

Lịch trình dự định là:
Nha Trang - KomTum - Paske - PhnomPenh - Kep - Hà Tiên - Tp HCM - Nha Trang. Nhà em thích đi núi rừng thôi, nên dự kiến PP chỉ ở 1 đêm

Hiện tại trên group mọi người hay đi PP - Siem Riep,đi Lào thì đi phía Bắc Lào, nên em muốn hỏi thêm thông tin về cung này.Đường xá có thuận tiện cho xe nhỏ như xe em không, nên đi cửa khẩu nào? Có điểm nào đặc sắc trên cung này cần ghé thêm không?

Cảm ơn và chúc mọi người sức khỏe.
Screenshot 2023-11-06 105636.png

Xin tư vấn cung đường Nam Lào - Campuchia, khởi hành từ Nha Trang
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Tập Lái
30/9/22
18
1.437
78
Cung này bên Lào thì đường hẹp, đèo dốc cao là đoạn từ cửa khẩu Bờ Y sang Attapue nhưng 2019 em đi con xe máy có 1.2 chở 4 người lớn cũng đi được mừ, lên đèo chạy tà tà 50km/h thôi, nhưng đường rất vắng, khi đi nên đu theo xe hàng, xe khách nào đó của VN. Còn lại đường ngon. Đến Pakse thì có đền Wat Phou, hoặc phi lên cửa khẩu Vang Tao (Chong Mek), gởi ô tô ở cửa khẩu rồi qua Thái Lan thót lên xe khách đến Ubon ở một đêm mua sắm gì đó hôm sau quay về Lào. Gần biên giới Lào - Cam thì ghé vô khu 4000 đảo Si Phan Don ở 1 đêm.

Bên Cam thì hông rành lắm,​

Hạng B1
26/2/15
88
96
18
Saigon
Nếu có thêm thời gian bác đi Trung-Bác Lào cảnh quan đồi núi đẹp hơn. Từ Pakse đi lên Savanakhet - sau đo là Thakthet rôi ftheo cung đường 1E đi cảnh rất đẹp. Nếu thích ghé hang Kong Lor cũng rất thú vị. Sau đó qua đường số 8 qua Vientian rồi lên Luangphabang. Về thì nghiên cứu thêm để đi cung đường núi lại VN ra các tỉnh phía Bắc của mình rồi phi về Nha Trang lại. Đoạn này lúc trước mình tính đi nhưng đang đi gần đến Vientiane nghe tin dịch Covid nên phải quay về lại VN chứ không bị nhốt ở biên giới phiền phức. Đi cung này sẽ tốn nhiều thời gian hơn chút nhưng thú vị hơn.

Nam Lào cảnh quan không có gì đặc sắc, Pakse thì có mấy cái chùa đẹp và nếu đến biên giớ Laco-Cam thì có khu Vạn đảo (Si Phan Don) đáng để ở lại chơi vài ngày, nghỉ ngơi hay mạo hiểm đều có.
Campuchia thì nhất định là phải ghé SIemriep và Phompenh rồi.

Hạng D
9/1/16
1.665
3.235
123
48
Sài Gòn
Kkk, mình cũng giống anh! Đầu năm làm 1 tour từ SG ra đến HG rồi vòng về. Giờ lại đang tính làm 1 vòng Nam Lào - PP - SG. Đã đi cung Nam Lào thì anh nên ghé thêm mấy chỗ Don Det, Don Khon, chỗ dòng Mekong tạo thành thác.

Về lộ trình ở Campuchia, mình nghĩ anh nên đổi lộ trình theo hướng từ biên giới Lào _ Cam lên Siêm Riệp (siêm riệp rất hay). Ăn chơi tại Siêm Riệp cho đã (thật ra chỉ cỡi ngựa tham quan, chứ khám phá hết chắc cả tháng) xong đi 1 vòng biển hồ lên phía Tây, tới Battambong, rồi về PP xong về VN.
Phía biển Campuchia thì dịp khác đi, vì toàn TQ không à, cũng chả có gì.
Mới đó đã tròn năm 1vòng Cam, lại nhớ Cam, đang lên lịch trình Nam lào - Cam.

• Like
Reactions: CuBiMi and MinhQuan
Hạng D
9/1/16
1.665
3.235
123
48
Sài Gòn
Nếu có thêm thời gian bác đi Trung-Bác Lào cảnh quan đồi núi đẹp hơn. Từ Pakse đi lên Savanakhet - sau đo là Thakthet rôi ftheo cung đường 1E đi cảnh rất đẹp. Nếu thích ghé hang Kong Lor cũng rất thú vị. Sau đó qua đường số 8 qua Vientian rồi lên Luangphabang. Về thì nghiên cứu thêm để đi cung đường núi lại VN ra các tỉnh phía Bắc của mình rồi phi về Nha Trang lại. Đoạn này lúc trước mình tính đi nhưng đang đi gần đến Vientiane nghe tin dịch Covid nên phải quay về lại VN chứ không bị nhốt ở biên giới phiền phức. Đi cung này sẽ tốn nhiều thời gian hơn chút nhưng thú vị hơn.

Nam Lào cảnh quan không có gì đặc sắc, Pakse thì có mấy cái chùa đẹp và nếu đến biên giớ Laco-Cam thì có khu Vạn đảo (Si Phan Don) đáng để ở lại chơi vài ngày, nghỉ ngơi hay mạo hiểm đều có.
Campuchia thì nhất định là phải ghé SIemriep và Phompenh rồi.
Cung này chắc phải gởi xe ra HN, rồi lên ĐBP, qua cửa khẩu Tây trang và xuôi về phía Nam, nhập cảnh Khe Sanh là trọn tình với bạn Lào, he he. Mình để giành cung đường này sẽ đi vào năm 2025 (tốn thời gian nhiều hơn).

Hạng B1
28/12/22
56
3.246
83
33
Từ Pakse về CPC gần tới biên giới có cái thác gì đẹp lắm.
Trước khi về tới Kép thì lên cao nguyên Bokor nghỉ 1 đêm.

Hạng B2
15/9/06
131
177
43
Thấy trong thớt này có nhiều bác hay đi cung đường xa nên cho em hỏi ké với, chuẩn bị cho những chuyến đi xa như vậy, tầm 3k-5k km thì về xe cộ mình nên chuẩn bị những gì? Những sự cố gì hay xảy ra? Chân thành cám ơn chia sẻ của các bác.

Hạng D
Super Moderators
31/3/12
2.568
11.788
113
HCM
Thấy trong thớt này có nhiều bác hay đi cung đường xa nên cho em hỏi ké với, chuẩn bị cho những chuyến đi xa như vậy, tầm 3k-5k km thì về xe cộ mình nên chuẩn bị những gì? Những sự cố gì hay xảy ra? Chân thành cám ơn chia sẻ của các bác.
Với mình thì bảo dưỡng trước khi đi, kiểm tra ắc quy, yếu thì thay mới. kiểm tra lốp dự phòng.

Những sự cố thường gặp khi đi tour dài, đường xấu (như bên Lào): Lủng bánh, bể vỏ, hết bình, mắc lầy,... xe báo lỗi tới không chạy được thì xui lắm mới bị.

• Like
Reactions: moto_moto