Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
vsp74 nói:
Cám ơn bác Ngoinhaxanh nhiều, bác cho hỏi thêm là quy cách cắt granite là như thế nào vậy bác?

Quy cách là chia nhỏ đá ra đó bác, ví dụ trong buồng tắm thì nên ốp 30x60 hoặc 40x80.

Bác nên chia nhỏ ra để ốp hồ dầu để tăng diện tích cho phòng tắm. Nếu ốp bát thì đá thường sẽ cách tường 2-3cm, cộng thêm 1,8cm đá nữa là mất gần 5cm, trong khi ốp hồ chỉ mất 0,5cm +1,8cm đá= 2,3cm. Khoảng cách nhiều vậy vì còn phải trừ hao lúc xây tường đổ ra đổ vào nữa.

Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
nam khang nói:
Ốp đá viên lớn và nặng thì lấy kích thuỷ lực chỉnh.Lấy mực định vị viên đá;Dùng lược gạt keo đều trên măt phẳng tường;Đặt đá vào vị trí, dùng kích thuỷ lực và cách thanh gỗ dàn đều lực kích, chỉnh đá và ép chặt vào tường cần ốp. (made by JohnHeo)

Mấy năm làm đá em chưa thấy ai ốp viên đá lớn đến nổi tay người ko bê nổi mà ốp bằng keo ốp đá cả ạ, vì ko bảo đảm an toàn, độ bám dính cho đá vào tường., chưa kể nếu ốp ngoài trời hoặc ốp trong phòng tắm mưa nắng tác dụng sẽ làm giảm chất lượng bám dính của hồ keo làm trượt, rơi đá.

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
To hay nhỏ chỉ liên quan đến biện pháp và vị trí ốp thôi bác.
Phòng WC kích thước nhỏ cỡ 3,0x3,0m, cắt đá khổ lớn, lấy con lăn đưa vào, dùng kích thuỷ lực chỉnh đá.
Khi ốp ngoài trời, bắt buộc dùng bát bác ạ, vì không có thế để giữ và kích ốp đá. Ốp ngoài trời, biến dạng nhiệt của tường, cột không cùng biến dạng nhiệt của đá, nếu ốp bằng keo rất nguy hiểm, sau một thời gian chịu nắng mưa đá sẽ tách rời ra khỏi vật chủ.

Nói chung, ốp lát mặt tường, tuỳ điều kiện, tuỳ trường hợp mà áp dụng vật liệu ốp, biện pháp liên kết

Bác chủ thớt dùng bát sắt (hoặc inox) để liên kết đá vào tường, nếu nhà có điều kiện, bác mua Sikagrout về rót đầy khoảng hở giữa đá và tường thì bền và chống thấm vô đối.

(made by JohnHeo)

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Cám ơn bác Nam khang đã chỉ giáo. Em và bên thi công vẫn nghiêng về phương án dùng đá khổ 0,6-0,8 x 2,2 m để ốp, giữa 2 tấm đá dùng chỉ đồng hay inox. Em phiền bác tí nữa: nếu mà bác có hình ảnh luc đang thi công thì up lên cho em dễ hình dung được không bác? Còn không thì em vẫn chơi theo kiểu ốp thêm một hàng gạch cao 30cm từ sàn lên cho chăc cú vậy :)

Status
Không mở trả lời sau này.