Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
1/4/06
863
95
43
Em đang tínnh lát vách tường phòng tắm bằng vật liệu đá Granite. Theo như em nghĩ thì với tấm đá 0,8x2,2 mét thì vẫn có thể dán hồ sát vách tường và dùng bát giữ đầu trên cho chắc và không bị ngã ra. Nhưng bên thi công thì nói phải bắt cách vách tường cỡ 1cm và dùng hệ thống bát giữ.
Nếu đồng ý với cách bên thi công nói thì có một vấn đề là sẽ tạo ra khoảng rỗng giữa tấm đá và vách tường, lâu dài em nghĩ sẽ bị thấm nước vào bên trong.
Em chưa sử dụng vật liệu đá làm vách phóng tắm bao giờ và cách xử lý chống thấm như thế nào. Mạo muội lên hỏi kinh nghiệm của các bác để em học hỏi và nói chuyện với bên thi công cho em á.
Cám ơn các bác nhiều.

Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
vsp74 nói:
Em đang tínnh lát vách tường phòng tắm bằng vật liệu đá Granite. Theo như em nghĩ thì với tấm đá 0,8x2,2 mét thì vẫn có thể dán hồ sát vách tường và dùng bát giữ đầu trên cho chắc và không bị ngã ra. Nhưng bên thi công thì nói phải bắt cách vách tường cỡ 1cm và dùng hệ thống bát giữ.
Nếu đồng ý với cách bên thi công nói thì có một vấn đề là sẽ tạo ra khoảng rỗng giữa tấm đá và vách tường, lâu dài em nghĩ sẽ bị thấm nước vào bên trong.
Em chưa sử dụng vật liệu đá làm vách phóng tắm bao giờ và cách xử lý chống thấm như thế nào. Mạo muội lên hỏi kinh nghiệm của các bác để em học hỏi và nói chuyện với bên thi công cho em á.
Cám ơn các bác nhiều.

Cái này đúng nghề của em.

Có cái em hơi thấy lạ là sao bác lại lát đá granite mà không phải Marble trong phòng tắm ạ ?

Bản chất đá Marble là trầm tích, hình thành từ hoá thạch của các loài sinh vật nên màu, vân đá đa dạng và đẹp hơn nhiều so với Granite.

Granite hình thành từ nham thạch, dung nham núi lửa nên đá không có vân mà chỉ có những chấm nhỏ.

Nếu bác lát sàn, lát cầu thang, làm bếp, lavabo thì nên làm Granite vì cứng và bền hơn Marble.

Nếu bác ốp tường, nhất là tường phòng tắm, phòng ngủ, phòng khách bác nên ốp Marble vì nó đẹp, thẩm mỹ hơn nhiều so với Granite.

1 m2 đá dày 1,8cm trung bình nặng khoảng từ 40-50 kg. cho là trung bình 45kg thì viên đá của bác nặng khoảng 80kg, bác muốn ốp bằng hồ dầu hay bằng keo ốp đá là bất khả thi (do viên đá quá nặng), cho dù bác có dùng thêm keo để giữ cho đá ko ngã ra ngoài

Kỹ thuật ốp bát có khoảng 10 năm nay, nếu ốp đúng kỹ thuật rất an toàn, kể cả đối với đá mặt tiền ngoài trời.

Bác sợ nước vào trong ô rỗng thì bác nên chống thấm cho kỹ lớp tường và đá.

Em chỉ góp ý nhỏ là trong phòng tắm, bác nên ốp 30-60 hoặc 40-80 ốp chữ công hoặc ốp thẳng, có roong gạch cách điệu, khi đó sẽ dùng keo dán đá chuyên dụng gốc xi măng giống như hồ dầu ốp đá sát tường , sẽ làm tường đỡ đơn điệu chứ nếu bác muốn ốp 1 viên to thì bác ốp kính màu đẹp hơn.

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Cám ơn bác Bullkeo đã tư vấn. Em dùng đá Granite là do em có tim được nguồn đá rẻ ( đá Phan Rang) và mẫu mã cũng như mầu đá phù hợp với bà cả nhà em lựa chọn á. Họ có khổ đá 60-80 x 1,8-2,2 mét nên em chọn luôn vì gắn vào phòng tắm vừa vặn.
Vậy nếu thi công theo cách hở tường thì em có thể đổ keo hay hồ dầu vào khe giữa không bác ? Bên thi công cho em thì tư vấn là ngoài chống thấm kỹ thì sẽ lát gạch từ sàn lên khoảng 30cm để chống nước thấm từ chân tường lên á. 
Nhờ các bác tư vấn ho em thêm nhé, để em còn quyết định. 
Em xin cám ơn nhiều .

Hạng B2
12/12/07
312
244
63
Đá khổ lớn rất dễ bị nứt gãy. Nếu dán bằng hồ vữa thì rất dễ bị nứt, vỡ khi gõ lên mặt để điều chỉnh

Hạng C
5/6/09
664
4.324
93
47
Cho em hỏi tý, sau khi bắt bát và để khô thì có thể đổ hồ loãng để gắn chết và kín được không ạh? Có thể đổ vài lần rồi và thanh mỏng chọc chống rỗng mỗi lần đổ dc kh ạh?

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Khéo lo, việc của thợ lo làm gì. Việc chủ nhà là thanh toán đúng hạn
, chỉ nó làm sau này bị gì nó nói tại a kêu làm vậy.
Mable thì để lớn, granite cắt như quy cách đẹp hơn.
Đậy, làm mable 2,5tr/m2. mosaid 4tr/m2. Bao thấm luôn (thật ra là nó thấm no rồi ko thấm nữa
)

Last edited by a moderator:
Hạng C
1/4/06
863
95
43
Cám ơn bác Ngoinhaxanh nhiều, bác cho hỏi thêm là quy cách cắt granite là như thế nào vậy bác?

Hạng C
1/4/06
863
95
43
Cả trang viết có mỗi 3 chữ á mà bác đã bắt giò em rồi, chắc đang nói về chủ đề Đá nên nó thế bác nhỉ ( em mém viết thêm chữ á nữa hahahahaha)

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
Ốp đá viên lớn và nặng thì lấy kích thuỷ lực chỉnh.
Lấy mực định vị viên đá;
Dùng lược gạt keo đều trên măt phẳng tường;
Đặt đá vào vị trí, dùng kích thuỷ lực và cách thanh gỗ dàn đều lực kích, chỉnh đá và ép chặt vào tường cần ốp.

(made by JohnHeo)

Status
Không mở trả lời sau này.