Hạng D
8/5/16
2.225
5.942
113
Thêm gợi ý cho bác chủ: mua xe là mua cho mình và gia đình mình chứ không phải mua cho người ngoài, hàng xóm trầm trồ nha! Nên bác cứ tự đặt câu hỏi:
- Mình/lái trực tiếp muốn/thích/cần cần gì nhất khi cầm lái.
- Người nhà ngồi băng sau cần gì? Thích gì?
So sánh các dòng xe trong tầm tiền thì con nào mang lại nhiều thứ mình muốn nhất thì xuống tiền thôi.

• Like
Reactions: gundamkid
Hạng B2
11/12/20
328
377
63
vậy tính ra em mua xe lại đơn giản, vợ con em say xe, em toàn chở vợ con theo cho ngồi phía sau. Vợ con thoải mái, khỏe khắn là em chốt. Nhiều khi em cũng không quan tâm cảm giác em lái như thế nào. Tại chủ yếu phục vụ vợ con là chính ^^

Hạng B2
8/9/16
419
338
63
46
Trước tiên phải tìm hiểu hết tất cả các con xe muốn test.
Sau đó nên chở vợ theo, test xong hỏi ý kiền liền nhé. Về nhà phân tích rõ ràng cho vợ nghe rồi xem vợ chốt con nào, về sau đỡ phải nhức đầu :)

• Like
Hạng D
21/12/17
1.771
2.736
113
40
Nếu bác đã có nhiều kinh nghiệm ôm vô lăng thì OK, cứ theo lời các anh em trên đây đã chia sẻ.

Còn nếu chưa có kinh nghiệm cầm lái thì nói thật là rất khó cảm nhận xe có vừa ý mình không. Test xe thì cần chú ý xem khung gầm có đầm chắc không; hệ thống treo thế nào; máy có êm không; tăng tốc có ngọt, máy có gào không; tua máy trong từng điều kiện là bao nhiêu; sang số thế nào; cách âm ra sao; máy lạnh ngon không; ngồi hàng ghế sau có thoải mái không...

Như em hôm rồi cũng đi lái thử giùm ông anh (mới lấy bằng), giữa XL7 và XPander em thấy rõ ràng có sự khác biệt, nhưng ổng thì không nhận ra gì cả.

Theo em nếu bác chưa có kinh nghiệm cầm lái thì nhờ bạn bè, anh em, đồng nghiệp... người nào mà có kinh nghiệm họ lái cùng với bác sẽ cho nhận xét chính xác hơn.

• Like
Tập Lái
13/10/22
26
18
3
39
Thời buổi tiktok, Facebook.... Đố cha thằng đại lý nào dám bán đồ cũ, hư...mà hô xe mới. Hơn nữa, xe bảo hành 3 năm, nếu có hư hỏng gì cứ (lên mạng) nắm đầu thằng hãng bắt nó đền. Sao phải no nắng!
Lần đầu nên no nắng lắm bác ơi :D.

Tập Lái
13/10/22
26
18
3
39
Nếu bác đã có nhiều kinh nghiệm ôm vô lăng thì OK, cứ theo lời các anh em trên đây đã chia sẻ.

Còn nếu chưa có kinh nghiệm cầm lái thì nói thật là rất khó cảm nhận xe có vừa ý mình không. Test xe thì cần chú ý xem khung gầm có đầm chắc không; hệ thống treo thế nào; máy có êm không; tăng tốc có ngọt, máy có gào không; tua máy trong từng điều kiện là bao nhiêu; sang số thế nào; cách âm ra sao; máy lạnh ngon không; ngồi hàng ghế sau có thoải mái không...

Như em hôm rồi cũng đi lái thử giùm ông anh (mới lấy bằng), giữa XL7 và XPander em thấy rõ ràng có sự khác biệt, nhưng ổng thì không nhận ra gì cả.

Theo em nếu bác chưa có kinh nghiệm cầm lái thì nhờ bạn bè, anh em, đồng nghiệp... người nào mà có kinh nghiệm họ lái cùng với bác sẽ cho nhận xét chính xác hơn.
Vâng, cám ơn bác. Em sẽ lưu ý vụ nhờ anh em bạn bè kinh nghiệm. Cá nhân em cũng chỉ thuê xe chạy trong ngày (xa nhất là về Long An) nên em cũng ko thể cảm nhận dc khung gầm, hệ thống treo hay số vòng ... gì đâu.

Thật ra coi review, giới thiệu thì xe nào cũng tốt trong khoảng giá hết :D. Cá nhân em hiện tại thì an toàn và ghế sau êm để vợ con ngồi cho thoải mái là ưu tiên nhất.

Tập Lái
13/10/22
26
18
3
39
Thêm gợi ý cho bác chủ: mua xe là mua cho mình và gia đình mình chứ không phải mua cho người ngoài, hàng xóm trầm trồ nha! Nên bác cứ tự đặt câu hỏi:
- Mình/lái trực tiếp muốn/thích/cần cần gì nhất khi cầm lái.
- Người nhà ngồi băng sau cần gì? Thích gì?
So sánh các dòng xe trong tầm tiền thì con nào mang lại nhiều thứ mình muốn nhất thì xuống tiền thôi.
Vâng, đúng rồi bác. Em quan tâm độ an toàn và băng sau êm để vợ con ngồi cho khỏe.

Sau khi tham khảo thì em dắt gấu đi và gấu quyết thôi. Em không có quyền ạ hahaha.

Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Mua xe lần đầu lại mới có bằng thì chả biết gì về xe hết. Thích con nào trong tầm tiền rồi nên youtube xem đánh giá các kiểu, ra đại lý xem trực tiếp. Ưng con nào cọc con đó thôi. Lái thử cho có thủ tục chứ biết gì về vận hành cảm giác đâu.
Tới con xe thứ 2 thì đầu toàn sỏi rồi. Nên xe nhích ga xào chẻ vài cái là biết xe thế nào liền

Hạng B2
8/9/16
419
338
63
46
Vâng, đúng rồi bác. Em quan tâm độ an toàn và băng sau êm để vợ con ngồi cho khỏe.

Sau khi tham khảo thì em dắt gấu đi và gấu quyết thôi. Em không có quyền ạ hahaha.
nên cho vợ ngồi xe treo sau đa điểm trước, rồi test xe sau là dầm xoắn. kiếm đường nào có ổ gà, mồ cầu, và leo lề.
Đến cuối đường ĐL Võ Văn Kiệt có 1 dãi Showroom Hon, Mit, Toy, Maz, Peu, Suz, Merc tha hồ mà test.
Tốt nhất nên chọn xe có kết cấu treo sau đa điểm nhé !