Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
Chào các bác, đầu xuân năm mới em xin kính chúc các bác và gia đình một năm an khang thịnh vượng, vạn sự như ý, bình an trên mọi nẻo đường.

Xin các bác tư vấn giúp em chọn chiếc xe đầu tiên, em đang phân vân mua xe mới hay cũ trong khoảng 600tr có thể thêm chút. Đang có các lựa chọn là Raize mới, Kona 2.0 ATH đời 2019-2020 và Seltos 1.4 Luxury đời 2020-2021.

Nhà em ở tỉnh, đi làm hàng ngày đường xá thoáng ít tắc, một tháng có vài ba lần đi đèo dốc, thi thoảng có đi chơi xa. Em mới lấy vợ chưa có con, chủ yếu là 2 vợ chồng đi xe đôi lúc thêm 2 người lớn nữa, muốn chọn chiếc gầm cao đi cho thoáng.

Em đang nghía qua các lựa chọn: Toyota Raize em chưa ngồi thử nhưng thấy các kênh review là không gian cũng rộng, chỉ có động cơ có vẻ hơi yếu nếu đi đường đèo, được cái xe mới thì không phải lăn tăn gì. Huyndai Kona xe cũ nhưng được bản 2.0 cao nhất full option, em đã ngồi thấy hàng 2 hơi bí. Kia Seltos rộng rãi hơn nhưng là bản giữa.

Ngoài không gian xe ra em cũng quan tâm đến độ ổn định của xe, vì xe gầm cao nên sợ nhất là đi bị bồng bềnh (Vợ em say xe, có lần ngồi hàng 2 Cx5 say nhớ đời luôn).

Cuối cùng em quân tâm đến độ thực dụng của option, càng đỡ phải độ càng tốt, ví dụ đèn bi halogen của Seltos em thấy hơi tối, muốn độ lên led cho sáng sợ sau không đăng kiểm được (Kona với Raize là led rồi).
Mong các bác tư vấn giúp ạ, em cảm ơn!

View attachment 2871926
View attachment 2870190*Ảnh minh họa
Mình cuzng lăn tăn như bác chủ và do bà cả thích con Raize nên mình chốt đợi và em nó kịp về trước tết 10 ngày . Không giao cao rao thoáng chứ không rộng mấy . Được cái cốp sau rọing .

Attachments

Hạng C
16/4/16
756
958
98
Vũng Tàu
Cái này cũng khó nói. Như cá nhân em đã lái xe trên 5 năm, từ nhỏ chưa biết say xe là gì, đi du lịch bằng bus thì toàn ngồi mấy băng cuối. Nhưng cũng khoảng 5-6 năm đổ lại đây thì bắt đầu biết say xe khi thỉnh thoảng đi xe giường nằm, hoặc "limousine", hoặc dịch vụ. Đặc biệt là xe limousine hoặc xe giường nằm mà hơi có mùi chút là say cắm đầu. Lên xe rồi là chỉ mong cho mau tới chứ không muốn bất cứ cái gì khác. Có lần chỉ còn thiếu cái bước đi tìm em huệ nữa thôi ...
e lên giường trên xe Đà Lạt chưa được 5 phút say, nhức đầu tới tận Vũng Tàu luôn, may mà đổi được giường dưới chứ k chắc ọc ra mất

• Like
Reactions: quangnguyen19
Tập Lái
19/7/19
25
10
3
Thấy bác thích con Raize rồi đấy. Dẫn bà 1 đi lái thử được thì chốt luôn, chứ nghĩ chi cho nặng đầu.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
21/12/17
1.787
2.750
113
40
Cứ xe mới mà mua cho nó nhẹ đầu và cũng dễ mua. Ông anh đồng nghiệp của em mấy bữa nay cũng đang kiếm xe cũ mua mà thấy khó kiếm được xe ngon quá.

Tập Lái
5/1/21
13
14
3
32
hồi đầu e tìm mua xe cũng cân nhắc mấy con mà bác nói và có bổ sung thêm con ecosport 1.0 turbo nữa. Chốt lại là con seltos rộng nhất, nhiều option nhất nhưng đắt hơn đáng kể phần còn lại, kona thì mạnh nhưng quá bé, vào trong ngồi thấy cảm giác ngột ngạt nên cũng bỏ qua, cuối cùng còn lại con Raize với Ecosport thì ưng nhất Ecosport vì chất liệu cao cấp, đầm chắc hơn hẳn Raize nhưng Ecosport bị nóc nhà chê xấu quá ko thích, vậy là chốt cọc raize xong chờ nửa năm vẫn chưa có xe, sale hẹn thêm tận 4 tháng nữa nên tức quá rút cọc, về vay bank thêm tiền chốt CRV L (quả x2 ngân sách này hơi thốn nhưng do lúc đó đúng lúc shinhan có chương trình vay cố định lãi suất 7.5% toàn thời gian lãi suất tốt quá nên chơi lớn luôn) đến giờ vẫn quá hài lòng về cú quay xe khét lẹt đó

Hạng C
6/8/17
867
698
103
bốn bể
mấy xe bác dự định chọn thì ko con nào bồng bềnh cả, đơn giản là đều dùng hệ treo sau là dầm xoắn.
Hệ treo quyết định đến "cảm giác bồng bềnh" của xe, những xe hệ treo đa điểm thì êm ái nhưng sẽ có cảm giác bồng bềnh, xe từ CUV C trở lên mới trang bị.

Hạng B2
23/10/11
387
479
63
Vũng Tàu
Tôi bỏ phiếu cho Seltos,
Seltos ngọai thất đậm chất nam tính, không gian trong xe rộng rãi, tầm nhìn thoáng.
Kona ngọai thất giống ái, không gian bên trong bí bách.
Raize tương tự Kona.
Say xe do tâm lý và cách điều khiển của người lái nữa bạn ơi.

• Like
Reactions: cogaimu
Hạng B2
11/6/08
309
17.602
93
Tôi bỏ phiếu cho Seltos,
Seltos ngọai thất đậm chất nam tính, không gian trong xe rộng rãi, tầm nhìn thoáng.
Kona ngọai thất giống ái, không gian bên trong bí bách.
Raize tương tự Kona.
Say xe do tâm lý và cách điều khiển của người lái nữa bạn ơi.
so sánh giữa Creta và Seltos thì sao anh ? anh có thể cho vài dòng nhận xét không ah

• Like
Reactions: codon.4150