Tập Lái
26/1/23
4
2
3
Chào các bác, đầu xuân năm mới em xin kính chúc các bác và gia đình một năm an khang thịnh vượng, vạn sự như ý, bình an trên mọi nẻo đường.

Xin các bác tư vấn giúp em chọn chiếc xe đầu tiên, em đang phân vân mua xe mới hay cũ trong khoảng 600tr có thể thêm chút. Đang có các lựa chọn là Raize mới, Kona 2.0 ATH đời 2019-2020 và Seltos 1.4 Luxury đời 2020-2021.

Nhà em ở tỉnh, đi làm hàng ngày đường xá thoáng ít tắc, một tháng có vài ba lần đi đèo dốc, thi thoảng có đi chơi xa. Em mới lấy vợ chưa có con, chủ yếu là 2 vợ chồng đi xe đôi lúc thêm 2 người lớn nữa, muốn chọn chiếc gầm cao đi cho thoáng.

Em đang nghía qua các lựa chọn: Toyota Raize em chưa ngồi thử nhưng thấy các kênh review là không gian cũng rộng, chỉ có động cơ có vẻ hơi yếu nếu đi đường đèo, được cái xe mới thì không phải lăn tăn gì. Huyndai Kona xe cũ nhưng được bản 2.0 cao nhất full option, em đã ngồi thấy hàng 2 hơi bí. Kia Seltos rộng rãi hơn nhưng là bản giữa.

Ngoài không gian xe ra em cũng quan tâm đến độ ổn định của xe, vì xe gầm cao nên sợ nhất là đi bị bồng bềnh (Vợ em say xe, có lần ngồi hàng 2 Cx5 say nhớ đời luôn).

Cuối cùng em quân tâm đến độ thực dụng của option, càng đỡ phải độ càng tốt, ví dụ đèn bi halogen của Seltos em thấy hơi tối, muốn độ lên led cho sáng sợ sau không đăng kiểm được (Kona với Raize là led rồi).
Mong các bác tư vấn giúp ạ, em cảm ơn!

Xin tư vấn mua CUV tầm giá 600 triệu chạy ít bồng bềnh, ít say xe

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: love_arsenal
Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
Mình đang đi Kona, nhược điểm là cốp sau hơi nhỏ, hàng giữa ngồi ok, máy 147 mã bản 2.0 thì khỏi nói rồi, mạnh nhất trong 3 con bạn kể.
Mình không vote Seltos, sao thấy cảm giác xe nhanh xuống (quan điểm cá nhân - có thể Kia do Thaco lắp nên mình không có thiện cảm) và máy chạy mình nghe khá nặng (mới đổ xăng cạnh con Seltos thì nghe tiếng máy như vậy).
Mình vote Raize, còn xe cũ thì nếu có người quen hoặc chỗ tin tưởng thì mua Kona cũng ok, nhưng nhược điểm duy nhất là cốp nhỏ, không vote Seltos :D

Tập Lái
26/1/23
4
2
3
Mình đang đi Kona, nhược điểm là cốp sau hơi nhỏ, hàng giữa ngồi ok, máy 147 mã bản 2.0 thì khỏi nói rồi, mạnh nhất trong 3 con bạn kể.
Mình không vote Seltos, sao thấy cảm giác xe nhanh xuống (quan điểm cá nhân - có thể Kia do Thaco lắp nên mình không có thiện cảm) và máy chạy mình nghe khá nặng (mới đổ xăng cạnh con Seltos thì nghe tiếng máy như vậy).
Mình vote Raize, còn xe cũ thì nếu có người quen hoặc chỗ tin tưởng thì mua Kona cũng ok, nhưng nhược điểm duy nhất là cốp nhỏ, không vote Seltos :D
Cảm ơn chia sẻ của bác! Em có từng ngồi hàng 2 Kona thì thấy khoảng để chân vừa đủ chứ ko thoải mái, được cái ngồi ngang 3 người ổn, Raize ngồi 3 hơi chật, Seltos thì chiều dài cơ sở lớn hơn và có cửa gió điều hòa sau nên có vẻ thoáng hơn. Cơ mà mua xe cũ cũng hơi khó nên có lẽ phương án an toàn nhất là Raize mới, nếu ko quá nhiều lạc.

• Like
Reactions: Luke217
Tập Lái
26/1/23
4
2
3
E34 là ok nếu sạc ở nhà hoặc ở căn hộ Vin, hiện nay phần mềm cho E34 cũng ổn định rồi. Mình cũng vote E34
Em ở tỉnh lại hay đi đường đèo dốc nên hơi lo khoản sạc bác ạ.

Hạng D
24/2/20
4.402
7.240
113
37
Nếu vợ bạn đi cx5 mà say nhớ đời thì mấy con bạn muốn mua chắc ko khá hơn đâu, nếu muốn ổn định ít rung lắc thì mua sedan hoặc xe sang thôi. Chứ mấy con hạng A hay B thì cách âm hay độ ổn định thân xe cũng xêm xêm nhau cả thôi.

Hạng B2
27/5/18
189
173
43
39
hàng ngày đường xá thoáng ít tắc, một tháng có vài ba lần đi đèo dốc, thi thoảng có đi chơi xa. Em mới lấy vợ chưa có con, chủ yếu là 2 vợ chồng đi xe đôi lúc thêm 2 người lớn nữa, muốn chọn chiếc gầm cao đi cho thoáng.
không gian cũng rộng, chỉ có động cơ có vẻ hơi yếu nếu đi đường đèo, được cái xe mới thì không phải lăn tăn gì.

Hạng D
8/4/12
2.319
7.273
113
Say xe thì phải ngồi ghế phụ chứ ngồi hàng sau thì kiểu gì cũng say. Ngồi ghế phụ đi thời gian quen sẽ đỡ hơn nhiều. Vợ say xe thì nên mua sedan cở C hơn là mấy con CUV cở B, đằm chắc, ít lắc lư nên đỡ say xe hơn nhiều.

Tập Lái
26/1/23
4
2
3
Nếu vợ bạn đi cx5 mà say nhớ đời thì mấy con bạn muốn mua chắc ko khá hơn đâu, nếu muốn ổn định ít rung lắc thì mua sedan hoặc xe sang thôi. Chứ mấy con hạng A hay B thì cách âm hay độ ổn định thân xe cũng xêm xêm nhau cả thôi.
Say xe thì phải ngồi ghế phụ chứ ngồi hàng sau thì kiểu gì cũng say. Ngồi ghế phụ đi thời gian quen sẽ đỡ hơn nhiều. Vợ say xe thì nên mua sedan cở C hơn là mấy con CUV cở B, đằm chắc, ít lắc lư nên đỡ say xe hơn nhiều.
Vợ em cũng lái mà lại thích gầm cao nhìn thoáng các bác ạ, chứ lúc đầu em đang kiếm Mazda 3 rồi.