Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
RE: Xin tư vấn về piaggio

Trích đoạn: bomdien

@trungnghia: bác tậu con Liberty đó bao nhiêu vậy bác???
Tui mua xe cũ, chạy được 6.000 km, giá 3.900 USD. Lúc mới lấy về nghe nó kêu thì chê, chạy riết nghe quen tai. Bây giờ nó hết hàng rồi bác ơi, không thấy trưng bày nữa. Xe này được cái bánh lớn, chạy an toàn lắm.:D

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Theo e thì thế này, Piaggo đẹp hơn Honda, trong dòng xe ga, còn máy móc Honda tin cậy hơn Piaggo, đấy là điều không cấn bàn cãi . Nếu LX mà máy tốt như Spacy, xin lỗi, Spacy có mà bán cho ...Nhật :D , còn nếu Spacy đẹp như LX hay ET, thì Piggo lên đường về ...Ý :D.

Hạng C
18/3/05
651
12
18

SHI là xe của Honda dành riêng cho thị trường Châu Âu, và chỉ phân phối chính thức ở châu Âu+ Úc. Ngoài động cơ thì tôi không biết nhưng tất cả linh kiện đều xuất xứ châu ÂU (Ý, Pháp) xe thiết kế và sản xuất, lắp ráp ở Ý, dành cho vóc dáng người Âu, khí hậu Âu.
Vì thế nó là xe đậm chất châu Âu và có thể nói nó là xe châu ÂU nếu không tính đến cố nội nó là ngài Honda đẻ ra cái hãng Honda ở Nhật năm 1948. Tất nhiên doanh số của 1 con SHi bán ra sẽ tính trong doanh sô của tập đoàn Honda.
Xét trên những yếu tố này, nêú bác so sánh với Lanceti được design bởi 1 công dân Ý mà gọi là xe Ý là khập khiễng.

Hiện nay, 1 tập đoàn có thể có rất nhiều chi nhánh hoạt động tương đối độc lập, có tính chất vùng miền riêng, thị hiếu riêng. Nếu nếu xét quốc tịch của nó theo cty mẹ thì chưa đủ chính xác, nhất là trong bối cảnh toàn cầu hoá, việc thâu tóm, sát nhập diễn ra như cơm bữa. Xe Cap là 1 ví dụ, nếu xét quốc tịch của cty mẹ, nó hiển nhiên là GM Mỹ, nhưng rất ít người trong số chúng ta chấp nhận nó là Mỹ nếu xét hàm lượng Hàn trong đó. Honda cũng có rất nhiều chi nhánh, hoạt động trên 3 dòng sản phẩm chính: ô tô, xe máy, động cơ, và khó có thể nói tất cả là đậm chất Nhật: spacy VN quá khởm so với spacy Nhật, isky (còn gọi là I chảy của Tầu) thì chất lượng cũng rất... chảy.... mà hình như cũng chỉ có ở VN và Tầu.
Cho nên xét xuất xứ xe chỉ dựa trên "cố nội" ở thời đại này là không đủ và không chính xác.
Vài dòng tranh luận với bác, cái này không liên quan gì đến Pi cả.;)

Trích đoạn: dclover

he he, các bác lại nhầm cơ bản rồi, ở trên các bác ấy nói xe châu Âu có nghĩ là xe của hãng có nguồn gốc châu Âu chứ ko phải là xe sản xuất ở châu Âu, nếu nói như các bác thì Deawoo Lacceti cũng là xe châu Âu nhỉ, vì nó đựoc người Ý thiết kế mà, ha ha. Xe nào dù sản xuất ở đâu thì nó cũng là của chính cái hãng mẹ của nó và nó đều mang đậm chất của cái hãng đó. SHi SX tại ý thì cũng là của Honda và mang chất lượng của Honda và Piagio cũng vậy, chẳng nhẽ Shi SX tại Ý thì là xe của Ý hả bác :D:D:D, đó chính là cái các bác ấy bàn ở trên, còn cái vẻ bề ngoài thì chỉ là phong cách mà thôi. Thằng Honda nó khôn vì nó biết kếp hợp phong cách Ý và chất lượng Nhật. . Ở cái thời điểm toàn cầu hóa này thì các bác thừa hiểu rồi.

Hạng B2
22/2/06
154
1
18

Hơ hơ thế khi nói rằng Shi tốt hay đẹp người ta có noi là đó là xe ý hay châu Âu không hả bác, ngưồi ta lại chỉ bảo Honda đấy, hon da đấy. Gì gì thì nó cũng là công nghệ của Honda, do Honda đầu tư và nghĩ ra mặc dù cái thằng nghĩ ra chưa chắc đã phải người Nhật, bác nhỉ.:D:D. Nghe bác bình luận em lại nhớ hôm sang Ma lai, vào siêu thị mua điện thaọi di động, em đi cùng với ông người Phần Lan, cái thằng bán hàng nó cứ quảng cáo mãi là Nokia tốt Nokia tốt, ông người Phần hỏi 1 câu: Mày có biết Nokia là của nước nào không? Nó trả lời: Nhật. Ông người Phần cười phá lên bảo rằng: đấy cái gì tốt ng ta cũng cho là của Nhật. Vui quá đi.:D:D:D Mà hình như bác vẫn chưa hiểu ý tôi nhỉ, mâu thuẫn và lan man quá đi. Mỗi thị trường có một tiêu chuẩn riêng mà các hãng thường bám vào đó mà thực hiện chiện thuật của mình. Các SP xuất xứ từ Nhật hay châu Âu thì bao giừo chả ngon hơn, bác cứ thử nghĩ Pi mà làm tại Vn thì sao nhỉ, he he. Đợt rồi có vụ cái xe gì của Pi Tàu giống xe Fly của PI xịn ấy đã ầm ĩ rồi. Mỗi hãng có các dòng SP khác nhau và có mức giá khác nhau, bác đem 1 cái giá bằng 1/4 cái kia ra làm ví dụ nghe có hợp lý không. cái có gần 30tr so với cái có giá gần 100 triệu,ặc ặc. Còn cái vụ sát nhập thì...........dài lắm. Nếu bác có học về kinh tế và marketing thì bác thừa hiểu roài, tranh luận đề tài này phực tạp lắm, đi xa lắm.[8D]

Last edited by a moderator:

trungnghia
Bài viết đã đăng: 1157
Tui mua xe cũ, chạy được 6.000 km, giá 3.900 USD. Lúc mới lấy về nghe nó kêu thì chê, chạy riết nghe quen tai. Bây giờ nó hết hàng rồi bác ơi, không thấy trưng bày nữa. Xe này được cái bánh lớn, chạy an toàn lắm
Hiện ở Pi Space Cộng Hòa còn một em Liberty màu xám bạc. Giá 5450. Vợ cả em chỉ thích màu xanh ngọc thôi. Em cũng hơi lăn tăn.

Hạng B2
17/2/06
156
9
20

Ôi xe LX của em mua gần 2 năm rồi trả phải thay cái gì, chỉ thay dầu, đi chả làm sao hết. Tiếng máy kêu to thì miễn bàn (đặc trưng mà:D)
Bác nào bảo xe Pi đắt, có mà HD mới đắt, giá ở châu Âu tương đương Pi mà về đây toàn 6k với 7k thì ai đắt.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.445
113
đây

bán rẻ người ta chê không sành điệu, không mua bác ạ ;)

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Trích đoạn: bomdien

Hiện ở Pi Space Cộng Hòa còn một em Liberty màu xám bạc. Giá 5450. Vợ cả em chỉ thích màu xanh ngọc thôi. Em cũng hơi lăn tăn.
Có dạo nó xuống còn 4.950, chắc do không còn bán nữa nên nó quăng giá lên đó bác. Xe màu đen là nhìn cứng nhất, mấy màu kia yếu lắm. Nếu bác không thích thì về sơn lại, có mấy miếng nhựa thôi bác!! Bà xã tui đang định sơn lại màu cam mà tui chưa đồng ý đó. Mất công đổi giấy, mệt xác.:D