Tập Lái
20/8/14
7
6
4
46
Xin tư vấn về việc rút hồ sơ gốc từ HCM về tỉnh

*Ảnh minh họa

Chào các bác,
Em ở HCM, muốn bán xe cho ông anh ở tỉnh lẻ nên đang tìm hiểu thông tin về việc rút hồ sơ gốc. Có đọc qua bài viết rất chi tiết ở link bên dưới:
Em có 1 số thắc mắc, bác nào biết thì chỉ giúp em:
1: “Người bán rút : Cầm 1 bản Hợp đồng + Cà vẹt xe + CMND + Biển xe trước, sau
Người mua rút: 1 bản hợp đồng + Cà vẹt xe + CMND + Giấy ủy quyền + Biển xe trước, sau
KHÔNG cần tờ khai, đăng kiểm, bảo hiểm xe (quy định mới bỏ)”:

như vậy không cần phải có Tờ khai + cà số khung số máy phải không ạ?

2: Không cần đem xe đến, chỉ cần 2 biển số trước + sau là đủ?
Em tính chạy xe về tỉnh lẻ, ký hợp đồng mua bán xong thì đem hợp đồng + giấy tờ xe + biển số xuống lại HCM và làm thủ tục xin rút hồ sơ gốc. Như vậy có được không, bên CA có “hành” mình thêm gì không? Vì em sợ nếu để xe ở HCM khi làm thủ tục xin rút hồ sơ, CA thu biển số thì không đưa xe về tỉnh lẻ được.
Em xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/1/13
216
234
43
đúng ời anh, không cần mang xe, chỉ cần giấy tờ với biển số, anh chạy xe về nhà xong ôm giấy tờ biển số đi là dc, anh mún nhanh thì nhờ mấy anh "cò ko lông" auto nhanh có khi hên hên sáng nộp chiều có, còn anh mún thong thả thì dùng sức mình tầm trên dưới 1 tuần!!

• Like
Reactions: lesud
Hạng B2
16/5/17
238
394
63
38
mấy lần mình làm ở nơ trang long toàn nhờ mấy chị ở đó.mình chỉ cần đưa hợp đồng mua bán công chứng.và cà vẹt xe là ok.rút xong họ sẽ thu biển số.nếu a đưa xe về tỉnh rồi cầm biển số và giấy tờ lên rút.nếu để xe ở sg khi đi rút nhớ thêm vào mục xin biển số tạm.họ sẽ cấp ca vẹt đi được mấy ngày.rút hồ sơ xong một là a thuê xe cẩu chở xe về.hai là a in biển số tạm dán trước và sau xe để chạy về ko sao cả.gần chỗ rút hồ sơ có chỗ in biển số rồi dán luôn.mình tự đi rút thì lâu hơn.nhờ anh em đó rút thì tầm 1-2 ngày có

số 1: Không cần
số 2: được, ok.
Tuy nhiên lưu ý anh nếu xe bán là cty chuyện xuất hóa đơn điện tử rất nhiêu khê là CA HCM đòi khác, tỉnh đòi khác
Hôm em mua 1 chiếc của oser dùm ở quê phải xuất tới 4 lần mới xong ,
Còn rút nộp cứ nhờ dv cho nhẹ đầu, đầu HCM hôm e làm là 1tr5 trong 1 nốt nhạc

• Like
Reactions: lesud and Toietmoi
Hạng D
2/5/16
1.909
1.858
143
Có dịch vụ nào rút hộ rồi vận chuyển xe về tận địa phương cho mình không các cụ nhỉ? Ví dụ mua ở SG rồi chuyển về ngoài Bắc.

Tập Lái
20/8/14
7
6
4
46
số 1: Không cần
số 2: được, ok.
Tuy nhiên lưu ý anh nếu xe bán là cty chuyện xuất hóa đơn điện tử rất nhiêu khê là CA HCM đòi khác, tỉnh đòi khác
Hôm em mua 1 chiếc của oser dùm ở quê phải xuất tới 4 lần mới xong ,
Còn rút nộp cứ nhờ dv cho nhẹ đầu, đầu HCM hôm e làm là 1tr5 trong 1 nốt nhạc
Cảm ơn bác. Xe cá nhân thôi bác!
Vậy em chốt đem xe về tỉnh rồi ký hợp đồng công chứng tại đó luôn. Sau đó đem biển về lại HCM rút hồ sơ gốc!

• Like
Reactions: CuBiMi
Hạng B2
13/10/14
399
239
43
35
Rút thường ko chung chi thì 7-10 ngày có hồ sơ.
Chung chi thì 3-5 ngày. Ko có trường hợp nào làm nhanh 1 hay 2 ngày cả. Lại quầy số 6 rút gốc. gặp anh Nam bự con. Có sắp giấy A4 trên bàn khoét sẵn 1 ô đủ chữ ký. Ký 2 từ rồi nộp hồ sơ chờ lấy giấy hẹn.