Thảo Luận Chung Xin vượt, cho hay không?

Hạng D
21/4/10
3.121
36.454
113
HCM city
itc2011 nói:
Hảo tâm thì em có, nhưng nhường đường trong trường hợp này sẽ mất thời gian vì phải giảm tốc, chuyển làn, rồi sau đó mới nhập làn. Phải chi chạy chậm hơn tốc độ tối đa cho phép thì lỗi tại em.
Theo e chỉ nhường cho các xe chuyên dùng, còn lại nếu muốn vượt thì vui lòng qua phải thôi.

Bác giảm tốc và nhường cho người ta vượt qua thì bác mất bao lâu?
Cho dù bác đang chạy với tốc độ max của làn đường, nhưng khi người ta xin vượt mà bác đủ điều kiện cho vượt mà bác không cho người ta vượt là bác sai. Còn người muốn vượt có chạy sai luật là việc của người ta.
Theo em thì em nhường cho ngta đi. Biết đâu ngta có việc gấp.
Trong cuộc sống nên nhường nhau 1 chút cho dể chịu.

Hạng C
11/10/09
904
732
93
HCM
ANDY1606 nói:
thì bác cừ nhường còn chuyện người ta chạy quáq tốc độ hay không là chuyên người ta.

Em theo chủ trương bác này, đường trống chút là em nép sang phải nhường liền.

Hạng D
6/5/11
1.210
28
48
34
Thành phố Hồ Chí Minh
Liembk nói:
itc2011 nói:
Hảo tâm thì em có, nhưng nhường đường trong trường hợp này sẽ mất thời gian vì phải giảm tốc, chuyển làn, rồi sau đó mới nhập làn. Phải chi chạy chậm hơn tốc độ tối đa cho phép thì lỗi tại em.
Theo e chỉ nhường cho các xe chuyên dùng, còn lại nếu muốn vượt thì vui lòng qua phải thôi.

Cho dù bác đang chạy với tốc độ max của làn đường, nhưng khi người ta xin vượt mà bác đủ điều kiện cho vượt mà bác không cho người ta vượt là bác sai. Còn người muốn vượt có chạy sai luật là việc của người ta.
Bác này nói đúng nè. :):). Mình làm đúng luật thôi. Trừ khi nào có biển cấm hay gì đó thì mình không cho. Chứ không là mình lại phạm vào lỗi cản trở. Với lại biết đâu nhà người ta có chuyện gì hay đang cấp cứu gì đó nên gấp thì sao. Chạy xe mỗi người nhường một ít thì bớt đi những tai nạn mà. :). Chúc sức khoẻ các bác và chúc các bác an toàn trên từng cây số.

Hạng B2
30/12/10
399
2
18
53
HCMC
Liembk nói:
Cho dù bác đang chạy với tốc độ max của làn đường, nhưng khi người ta xin vượt mà bác <span style=""color: #ff0000;"">đủ điều kiện cho vượt</span> mà bác không cho người ta vượt là bác sai. Còn người muốn vượt có chạy sai luật là việc của người ta.
Họ chạy quá max thì phải được xem là <span style=""color: #ff0000;"">không đủ điều kiện</span>, em nghĩ thế!

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Lúc mới biết lái xe em cũng có câu hỏi thế này, lúc đó em chưa tự tin chuyển làn để nhường nên toàn bắt xe sau vượt phải, sau này thấy nhường cũng không khó khăn lắm nên toàn chủ động nhường. Vậy mà có một ngày đẹp trời kia vừa vào lane trái cho vượt (xi nhan đầy đủ) xong tấp ra có 2 chú xxx nói em "vượt phải", "lưu thông không đúng phần đường quy định" vì thời gian gấp gáp nên ôm nguyên cái bb 1tr2.

Hạng B2
30/12/10
399
2
18
53
HCMC
ngngvinh90 nói:
Bác này nói đúng nè. :):). Mình làm đúng luật thôi. Trừ khi nào có biển cấm hay gì đó thì mình không cho. Chứ không là mình lại <span style=""color: #ff0000;"">phạm vào lỗi cản trở</span>. Với lại biết đâu nhà người ta có chuyện gì hay đang cấp cứu gì đó nên gấp thì sao. Chạy xe mỗi người nhường một ít thì bớt đi những tai nạn mà. :). Chúc sức khoẻ các bác và chúc các bác an toàn trên từng cây số.
Cản trở người đi đúng luật thì mới bị xem là phạm lỗi. Cản người đi sai thì không gọi là lỗi, bác đồng ý không? Cứ nghĩ xem, bác đang đi đúng, bỗng dưng đằng sau xuất hiện một thằng đi sai, tự nhiên bác thấy mình phạm lỗi?? Việc mình phạm lỗi được quyết định chỉ bởi sự xuất hiện của thằng đó sao?
Ai đó có việc gấp, đã có gan chạy quá tốc độ thì còn e ngại gì mà không vượt phải! Nhường trong trường hợp này chính là đã tiếp tay cho việc chạy quá tốc độ, nhường như vậy có làm giảm bớt tai nạn không hà các bác?
Trên thực tế, chỉ vì bản lĩnh còn mỏng, nghe bóp còi sau lưng, em có thể NHỊN, bằng cách giảm tốc tấp vào lane trong (nếu được) vì SỢ Chí Phèo, chứ không phải là em NHƯỜNG! Các bác ném đá thì em nhận!

Last edited by a moderator:
Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.636
1.854
113
38
Cà Mau
quynhnguyen nói:
Lúc mới biết lái xe em cũng có câu hỏi thế này, lúc đó em chưa tự tin chuyển làn để nhường nên toàn bắt xe sau vượt phải, sau này thấy nhường cũng không khó khăn lắm nên toàn chủ động nhường. Vậy mà có một ngày đẹp trời kia vừa vào lane trái cho vượt (xi nhan đầy đủ) xong tấp ra có 2 chú xxx nói em "vượt phải", "lưu thông không đúng phần đường quy định" vì thời gian gấp gáp nên ôm nguyên cái bb 1tr2.
Đây, rất nhiều bác bị trường hợp này rồi. Bác tài nhà em cũng dính vụ này.Cá nhân em cũng rất ít nhường kỉu này, tùy vào tâm trạng lúc đó.
Đôi khi xx vô tình quay sang chỉ thấy mình đi sai lane mà không thấy mình nhường đường.
Bóp kèn có khi bác tài phía trước lại hiểu là xe sau kiu mình đi nhanh nữa đi nên đạp ga >> Vượt tốc độ >> Dính xx.
Nếu nhường thì có thể bị xx gọi vào với lỗi chạy không đúng lane. Muốn đi nhanh thì vượt phải mà đi. Nếu bóp còi và có đèn hazard em nhường ngay.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/12/10
399
2
18
53
HCMC
Jangnhut nói:
quynhnguyen nói:
Đây, rất nhiều bác bị trường hợp này rồi. Bác tài nhà em cũng dính vụ này.Cá nhân em cũng rất ít nhường kỉu này, tùy vào tâm trạng lúc đó.
Đôi khi xx vô tình quay sang chỉ thấy mình đi sai lane mà không thấy mình nhường đường.
Bóp kèn có khi bác tài phía trước lại hiểu là xe sau kiu mình đi nhanh nữa đi nên đạp ga >> Vượt tốc độ >> Dính xx.
Nếu nhường thì có thể bị xx gọi vào với lỗi chạy không đúng lane. Muốn đi nhanh thì vượt phải mà đi. Nếu bóp còi và có đèn hazard em nhường ngay.

Sự rộng lượng nhường nhịn thật đáng quý, nhưng được đặt đúng chỗ thì có lợi hơn. Còn ai giống em sợ Chí Phèo, thì trước khi né, phải ngó chừng vạch sơn bảng biểu!