Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
Nếu nhà có lắp thang máy: bác nhớ tham khảo và chọn hãng cung cấp thang máy trước khi thiết kế nhà nhe bác.
Trước khi KTS thiết kế kết cấu móng & chịu tải cho căn nhà bác phải cung cấp cho họ bản thiết kế ô thang máy bác chọn để KTS ghép vào bản vẽ của họ.
Ô thang máy cũng cần có 4 trụ cọc ép như trụ nhà, đà giằng ngang, chiều dài x rộng x cao độ ô thang, loại có phòng máy hay không phòng máy (trên đầu ô thang), v.v... Kết cấu ô thang của các loại thang máy khác nhau hoàn toàn khác nhau.

Nếu bác không kịp có bản vẽ ô thang cho kts sử dụng, họ sẽ áp dụng bản thiết kế ô thang của hãng thang máy "bạn bè" họ. Kết quả là bác sẽ phải mua loại thang máy do kts gợi ý, chứ không phải loại bác thích.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
thang máy nó có chuẩn bác ơi, kiến trúc sư thiết kế theo chuẩn, bọn sx thang máy cũng phải theo chuẩn.
nói thế oan cho chúng em quá hehe

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Huấn làm ok. Giá hơi chát thôi

ý e bác ko cần làm móng hay cột riêng làm gì, cứ làm chung 1 hệ thôi. Nếu bác dự tính sau này bán phần kia thì mới làm riêng.
Bên ở bên làm việc , mặt tiền nhìn như 1 căn chứ đừng tách làm 2, sau này bác muốn thông thì dể thôi mà.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/3/08
224
0
0
Em thấy Bác có tiềm lực kinh tế mạnh và nhu cầu phát triển cao, do đó việc quan trọng nhất bây giờ là làm sao tìm được đối tác thiết kế ngon và chuyên nghiệp để họ tư vấn giải pháp tốt nhất cho Bác.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
Thời nay khoan cọc nhồi phổ biến và cũng rẻ, Bác có thể xây, sau này khoan cọc nhồi và gia cố cột lên. Công ty mình trước đây tăng 2-3 tầng cho nhà củ là bình thường.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
tranvietanhtuan nói:
thang máy nó có chuẩn bác ơi, kiến trúc sư thiết kế theo chuẩn, bọn sx thang máy cũng phải theo chuẩn.
nói thế oan cho chúng em quá hehe
Úi, đâu đơn giản vậy bác ui.
Thiết kế khoang thang máy phụ thuộc vào 1- Tải trọng thang, 2- Kích thước thùng chở người (rộng x sâu x cao), 3- Kiểu mở cửa (mở sang 2 phía hay 1 phía), 4- Máy kéo nằm trên đỉnh khoang thang (có phòng máy) hay kẹp bên hông khoang (kiểu không phòng máy), 5- Khe hở từ thành ngoài của thang tới tường xung quanh, 6- Chiều sâu hầm thang, v.v...
Đối với các hãng thang khác nhau sẽ có bản vẽ (của hãng) cũng khác nhau. Họ còn yêu cầu khoảng cách từ đà bê tông này nằm cách đà bê tông kia bao nhiê (theo chiều cao) để họ bắc vít định vị giữ các thanh ray trượt.
Nhiều thứ lắm. Mỗi hãng một kiểu, một loại kích thước, thang của các hãng không lắp lẫn được đâu.
Kinh nghiệm đơn giản: khi mua ốc vít với ê cu các bác còn cẩn thận vặn thử với nhau xem có vừa không, dù cùng chuẩn ren và module (dao cán ren nó mòn thì cán ra loại ren khác), nữa là cái thang máy.

truong195 nói:
Thời nay khoan cọc nhồi phổ biến và cũng rẻ, Bác có thể xây, sau này khoan cọc nhồi và gia cố cột lên. Công ty mình trước đây tăng 2-3 tầng cho nhà củ là bình thường.
Bác xây nhà xong rồi, vào ở rồi. Sau này lại dọn hết đồ đi để ông khoan cọc nhồi vô xả bùn đầy tè le khắp sàn nhà. Viễn cảnh không mấy dễ chịu. Đó là chưa kể nếu nhà chật còn phải phá tường cho mấy ổng đạt máy khoan cọc nhồi chạy trong nhà mình.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
sgb345 nói:
tranvietanhtuan nói:
truong195 nói:
Bác xây nhà xong rồi, vào ở rồi. Sau này lại dọn hết đồ đi để ông khoan cọc nhồi vô xả bùn đầy tè le khắp sàn nhà. Viễn cảnh không mấy dễ chịu. Đó là chưa kể nếu nhà chật còn phải phá tường cho mấy ổng đạt máy khoan cọc nhồi chạy trong nhà mình.

Vẫn làm việc và sinh hoạt gần như bình thường, làm đến đâu dời đến đó thôi. Nhiều công ty làm chuyện này rồi, không phải duy nhất một công ty đâu.
Nếu bác kỹ thì bây giờ thiết kế thêm một tầng hầm để xe hay công trình phụ, sau này khi cần gia cố, sẽ làm việc dưới tầng hầm và trên vẫn kinh doanh bình thường.

Xây dựng công trình lớn có ít nhất hai bộ phận độc lập nhau, KTS, chuyên thiết kế -kiến trúc Kỹ sư xây dựng, thiết kế kết cấu- và thi công công trình.
KTS việt nam không chuyên về thiết kế kết cấu, và Kỹ sư xây dựng không chuyên về kiến trúc, nó tách bạch hai bộ phận khác nhau.

Hạng B2
4/5/10
144
13
18
Em xin góp ý thế này: theo em bác ko nên tách ra làm 2 căn (nếu ko có ý định sau này sẽ bán đi 1 căn) mà xây chung một khối với bước cột là 5,2m x 2 (em nghĩ sẽ tiết kiệm được 1 khoản kha khá cho phần khung) tầng trệt sẽ ngăn đôi cho VP và nhà ở, thang bộ chính của căn nhà + thang máy (nếu có) sẽ nằm ở vị trí phù hợp và phục vụ cho khu văn phòng. Phần nhà ở sẽ có riêng một thang bộ (bê tông, gỗ, sắt, kính,..) lên lầu 1 và nhà bác sử dụng toàn bộ lầu 1 thì cũng tương đương diện tích bác cần lại chung một sàn sẽ dễ bố trí + đỡ mất DT giao thông hơn (thang bộ + thang máy đi qua lầu 1 sẽ lock lại) các tầng trên bác sử dụng cho văn phòng bình thường. Nhưng em nghĩ bác cũng chỉ nên xác định ý tưởng rồi giao cho KTS họ khai triển cho tối ưu nhất. Chúc bác có một căn nhà đẹp và giá trị nhất.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.416
113
Cái thang máy là chuyện nhỏ như con thỏ, khỏi suy nghĩ bác ui. Nghe bác kể e cũng thấy mệt, nhưng làm thì đơn giản như đang giởn. Thang máy có phòng máy hay ko phòng máy cũng ko phải là vấn đề lớn trong thiết kế nên nói ra đây làm gì. Bác chủ tổ cức thi đc đó

Status
Không mở trả lời sau này.