Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
Em đang rối, chưa tìm ra giải pháp thích hợp, nhờ các bác cao thủ có kinh nghiệm trong việc xây nhà góp ý dùm Em.

Nhà Em có 1 căn nhà villa cũ, 10.4m x 19m, mặt tiền Đặng Văn Ngữ, P10, QPN. Cá nhân Em muốn xây làm 2 căn: 1 căn 4.2m x 19m 3 tầng để ở, 1 căn 6.2m x 19m 6 tầng để làm công ty của gia đình. Trước mắt thì thấy okay, nhưng sau này nếu công ty phát triển và muốn nhân rộng mặt bằng thì làm cách nào nhập 2 căn thành 1 căn lớn (10.4m x 19m) được. Có nên theo phương án này, xây móng, đà, cột riêng biệt, cùng nhịp cột/đà, sau này chỉ việc phát tường đi thôi?

Mong ý kiến từ các bác!

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
d52232dole nói:
Em đang rối, chưa tìm ra giải pháp thích hợp, nhờ các bác cao thủ có kinh nghiệm trong việc xây nhà góp ý dùm Em.

Nhà Em có 1 căn nhà villa cũ, 10.4m x 19m, mặt tiền Đặng Văn Ngữ, P10, QPN. Cá nhân Em muốn xây làm 2 căn: 1 căn 4.2m x 19m 3 tầng để ở, 1 căn 6.2m x 19m 6 tầng để làm công ty của gia đình. Trước mắt thì thấy okay, nhưng sau này nếu công ty phát triển và muốn nhân rộng mặt bằng thì làm cách nào nhập 2 căn thành 1 căn lớn (10.4m x 19m) được. Có nên theo phương án này, xây móng, đà, cột riêng biệt, cùng nhịp cột/đà, sau này chỉ việc phát tường đi thôi?

Mong ý kiến từ các bác!
Níu em là bác sẽ thuê công ty kiến trúc hoặc các bác KTS trên OS đưa ra thêm phương án nữa:

Khuân viên: 10.4 x19m là quá đẹp.
Xây 6 tầng = Nhà ở tầng 5 và và 6 (sân vườn) dạng penthouses... ở hết ý.
Tầng 1-2-3-4 làm văn phòng - ban đầu chưa sử dụng hết tho cho thuê...
Phân bổ cầu thang, thang máy, số người ở, phòng bác phải cung cấp....để các bác Kiến "bày binh bố trận cho".
Giá trị cao hơn khi bác xây: 1 căn 4.2m x 19m 3 tầng để ở, 1 căn 6.2m x 19m 6 tầng thành 2 căn nhà phố. Về tiền xây dựng chắc không chệnh lệch không nhiều, nhưng tiền Thiết kế sẽ mắc gấp đôi.:D

Hạng D
25/9/09
1.359
27
48
52
Q2, TpHCM
Minh Pham nói:
d52232dole nói:

Mong ý kiến từ các bác!
Níu em là bác sẽ thuê công ty kiến trúc hoặc các bác KTS trên OS đưa ra thêm phương án nữa:

Khuân viên: 10.4 x19m là quá đẹp.
Xây 6 tầng = Nhà ở tầng 5 và và 6 (sân vườn) dạng penthouses... ở hết ý.
Tầng 1-2-3-4 làm văn phòng - ban đầu chưa sử dụng hết tho cho thuê...
Phân bổ cầu thang, thang máy, số người ở, phòng bác phải cung cấp....để các bác Kiến "bày binh bố trận cho".
Giá trị cao hơn khi bác xây: 1 căn 4.2m x 19m 3 tầng để ở, 1 căn 6.2m x 19m 6 tầng thành 2 căn nhà phố. Về tiền xây dựng chắc không chệnh lệch không nhiều, nhưng tiền Thiết kế sẽ mắc gấp đôi.:D

Ý này là kinh tế đó bác
Bác làm kiểu kia sao này muốn mở rộng sẽ không đồng bộ gạy tốn kém và tính thẩm mỹ của công trình sẽ không cao

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
Cám ơn các bác đã tư vấn, giúp E suy ra 1 cách nữa là xây hết DT 10.4m, gia đình ở L1 + L2, cho công ty sử dụng L3, L4, L5, L6 + thượng. Gia đinh sử dụng cầu thang trong (có vách ngăn từ L3 trở lên cho phần công ty); công ty sử dụng thang máy từ hầm lên (không dừng được ở L1 + L2), và thang thoát hiểm.

Sau này muốn sử dụng hết 6 tầng cho công ty thì chỉ việc tháo dỡ các vách ngăn phòng gia đình ra, trang trí lại theo phong cách văn phòng, như vậy sẽ không ảnh hưởng đến kết cấu, chi phí thay đổi sẽ ở mức nhỏ nhất.

Em đến đây thì chưa suy nghĩ thêm cách hay/hợp hơn, mong các bác cho thêm ý kiến!

Hạng B2
6/7/09
143
577
93
45
Em thì nghĩ giống bác Minh Pham, gia đình ở tầng 5-6, 1-4 cho thuê chắc sẽ dễ dàng hơn.

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Trước khi muốn làm gì, bác nên chạy lên phường hỏi quy định xây cái đã, trên 5 tấm bác phải xem kỹ khỏang lùi và lộ giới nữa đó ! Chúc bác sớm có căn nhà mơ ước.

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
Đang "kẹt" bác hdung ơi, không ở chỗ khác được, cũng không muốn thuê, mới chết.

@binh: mình đã hỏi về lộ giới rồi, 16m lận.

Hạng B2
30/3/08
143
1.121
93
www.otosaigon.com
d52232dole nói:

Mong ý kiến từ các bác!

Theo em như ý bác cũng Ok, nếu bác muốn cái sự ở của bác độc lập , ít đụng chạm giữa 2 bên. Chỉ góp ý bác như sau:

_ Phải vẽ luôn phương án nếu sau này gộp chung lại sẽ như thế nào. Làm như vậy sẽ tránh được việc đập phá nhiều khi nhập chung lại 2 căn.
_ Cần hợp khối sẵn mặt tiền 2 căn luôn vì việc này tương đối dễ.
_ Với đề bài khá rắc rối cộng với giá trị đất cao và khối lượng xây dựng như thế bác nên thuê một đơn vị tư vấn chuyên nghiệp để họ làm cho bác

Status
Không mở trả lời sau này.