Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
8/7/10
749
9
18
33
CAAD nói:
d52232dole nói:
Em đang rối, chưa tìm ra giải pháp thích hợp, nhờ các bác cao thủ có kinh nghiệm trong việc xây nhà góp ý dùm Em.

Nhà Em có 1 căn nhà villa cũ, 10.4m x 19m, mặt tiền Đặng Văn Ngữ, P10, QPN. Cá nhân Em muốn xây làm 2 căn: 1 căn 4.2m x 19m 3 tầng để ở, 1 căn 6.2m x 19m 6 tầng để làm công ty của gia đình. Trước mắt thì thấy okay, nhưng sau này nếu công ty phát triển và muốn nhân rộng mặt bằng thì làm cách nào nhập 2 căn thành 1 căn lớn (10.4m x 19m) được. Có nên theo phương án này, xây móng, đà, cột riêng biệt, cùng nhịp cột/đà, sau này chỉ việc phát tường đi thôi?

Mong ý kiến từ các bác!

Theo em như ý bác cũng Ok, nếu bác muốn cái sự ở của bác độc lập , ít đụng chạm giữa 2 bên. Chỉ góp ý bác như sau:

_ Phải vẽ luôn phương án nếu sau này gộp chung lại sẽ như thế nào. Làm như vậy sẽ tránh được việc đập phá nhiều khi nhập chung lại 2 căn.
_ Cần hợp khối sẵn mặt tiền 2 căn luôn vì việc này tương đối dễ.
_ Với đề bài khá rắc rối cộng với giá trị đất cao và khối lượng xây dựng như thế bác nên thuê một đơn vị tư vấn chuyên nghiệp để họ làm cho bác
Bác góp ý quá chuẩn, e rút kinh nghiệm là kỹ sư tự thiết kế nhà ở giống cái hộp quẹt lắm bác ơi, ý tưởng chuyên nghiệp của kiến trúc sư chuyên nghiệp là nền móng của ngôi nhà đó Bác.

Hạng D
29/10/03
1.306
365
83
Vietnam
1 lần nữa, E cám ơn các bác rất nhiều đã góp ý, E hiện giờ nghiêng nhiều về phương án gia đình ở 2 tầng trên cùng, công ty ở 4 tầng dưới.
Theo các bác thì xây dựng building/cao ốc thì khoảng bao nhiêu tiền 1 m2? Không tính thang máy.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
ngoinhaxanh nói:
Cái thang máy là chuyện nhỏ như con thỏ, khỏi suy nghĩ bác ui. Nghe bác kể e cũng thấy mệt, nhưng làm thì đơn giản như đang giởn. Thang máy có phòng máy hay ko phòng máy cũng ko phải là vấn đề lớn trong thiết kế nên nói ra đây làm gì. Bác chủ tổ cức thi đc đó

OK, đồng ý với bác ngoinhaxanh.
Dưới góc độ người thiết kế và thi công: bác nói đơn giản. OK thôi.

Còn tôi nói dưới góc độ người dùng cái thang máy đó.
Đây là kinh nghiệm cá nhân tôi khi lắp thang máy trong nhà mình. Tôi chỉ muốn gợi ý với bác chủ thớt là tốt nhất nên SỚM CHỌN loại TM phù hợp với yêu cầu của mình, có bản thiết kế khoang thang của hãng để đưa KTS ghép vào thiết kế ngôi nhà đúng thời điểm. Không nên đưa ra muộn.
Còn các bàn luận chi tiết về TM là trao đổi cùng bác tranvietanhtuan, không phải với bác chủ thớt, bác à.

Status
Không mở trả lời sau này.