Hạng F
18/5/10
5.627
1.140
113
Bình Dương
Vô xóm lâu nay nghe nghĩa đen lẫn nghĩa bóng của cái cụm từ Xóm Nhà Lá, hôm nay mưa buồn bán ế, em rảnh quá nên tự tâm tình một chút suy nghĩ của mình về cụm từ Xóm Nhà Lá, các bác xem và 8 chút cho vui đừng ném đá em tội nghiệp nhen.
Xóm Nhà Lá của em thưở nhỏ: Những năm 80 nhà em dọn về Nhà Bè ở, khu vực này là vùng sông nước ao hồ, rừng dừa nước bạt ngàn vì thế mấy mươi căn nhà nơi em ở được người ta gọi là Xóm Nhà lá , vì là một xóm nghèo vật chất, nhà nhà cận kề nhau nhưng căn nào cũng được lợp mái bằng bằng lá và vách bằng lá  dừa nước luôn, đèn dầu le lói nhưng tình làng nghĩa xóm thì bao la, tối lửa tắt đèn có nhau, vào những đêm trăng thanh gió mát, cả xóm rôm rả như mở hội, các ông thì quây quần bên bình trà và chai rượu đế với vài con khô hay còng chiên, các bà thì cười nói rôm rã, lâu lâu chạy lăng xăng nướng thêm mấy con khô kèo cho chồng thỉnh thoảng quay đầu tét đít đám trẻ con la ó um sùm và cãi nhau chí chóe, đám trẻ nhỏ thì đuổi nhau vòng vòng ba cái trò rồng rắn hay năm mười, vui nhất là đêm trung thu, cả đám nhóc nghèo quây quần bên mấy cây đèn được làm từ lon sữa, hay đèn ông sao bằng tre và giấy kiếng gói bánh in nghèo thế mà vui vô vàn.
Xóm Nhà lá của em ngày nay: Một xóm nhỏ gồm hàng trăm người trên khắm bốn vùng chiến thuật, gặp gỡ nhau gầy dựng nên một góc nhỏ nằm trong hẽm cụt của một khu dân cư lớn (OS),sống trong khu dân cư quy hoạch nên nhà nhà không còn lợp lá mà đa phần là nhà tường, cho dù có sơn "ét pô" hay trơ trơ màu xi măng song cái chất lá vẫn đượm mùi và màu dù có mưa hay nắng, không hề phai nhạt như màu sơn của các căn biệt thự, những ngày đẹp trời lối xóm vẫn họp mặt nhâm nhi ly rượu tách trà bên dĩa mồi nhỏ nhỏ, các bà vẫn lăng xăng chăm lo mồi nhậu cho chồng và 8 tá lả mọi chuyện trên trời dưới đất.
Môi trường có khác, khung cảnh có khác nhưng bản chất nhà lá vẫn là thế, cho dù anh ở nhà gì, đi xe gì, ăn món gì, uống gụ gì khi anh xuất thân từ nhà lá và chơi với nhà lá thì anh cũng là người con xóm lá. Cái chất lá của xóm nhà lá ngày nay thể hiện qua cách ăn lối ở, từ cách tiếp xúc, cư xử với nhau chân tình như thưở hàn vi , đến với XNL ngày nay em như sống lại những ngày thơ ấu, chân thật không màu mè, khách sáo, không cần áo lụa quần là, se sua xe pháo thì mới được kính trọng, mới được hoan nghênh, trong xóm nhà nào cũng được yêu thương và giúp đỡ như nhau và mong sao tinh thần nhà lá luôn bất diệt trong tim gan phèo phổi của những người con xóm lá.

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/7/10
777
8
18
TP.HCM
@mợ cọp : Mợ trở thành văn sĩ khi nào vậy?
một bài viết rất ý nghĩa. Đây cũng là cảm nhận của em từ khi gia nhập Xóm lá. Cảm ơn mợ cọp đã nói hộ tấm lòng

Hạng D
23/3/10
1.251
1.170
143
Em biết vì sao mợ cọp viết văn hay òi, là vì hồi đó đi học mợ là học sinh giỏi toán á
, bài viết của mợ làm em xúc động quá, thanks mợ.

Hạng D
22/2/08
4.299
452
83
53
google.com

Woa, XNL hôm nay lộ thêm 1 cây văn nè. Mợ viết làm em lại thèm chai gụ cây đờn gòi

Hạng D
28/2/09
1.043
821
113
HCM city
Xóm nhà lá nhà mình khiêm tốn quá
!
hình off e toàn thấy Bim + Mẹc 1 đống , có 2 cửa nữa
.
Xóm nhà lá , xóm nhiều lời , xóm đa chủng tộc 

Hạng F
18/5/10
5.627
1.140
113
Bình Dương
Văn cùn ba đồng mà các bác nể mẹt khen làm em mắc cở mún độn thổ lun

Em tính bắt chước LKN í mờ , muốn nổi tiếng LKN viết Sợi xích, em đang chuẩn bị ra cuốn "sợi lạt" (ăn theo câu lạt mềm buột chặt í) hy zọng sau cuốn chiện này em cũng nổi tiếng trên mạng như LKN.

@Bác Thảo Chữ: Nói chiện với bác xong em tức cảnh mần zăn đó bác :D

Last edited by a moderator: