Hạng D
28/2/09
1.043
821
113
HCM city
Theo quy định mới của Nghị Định 171 thì không bắt buộc mở đèn theo giờ nhé bác, chỉ bắt buộc mở đèn khi trời tối thôi!
Chính xác , xxx nói tối sao ko mở đèn, mình nói trời còn sáng tui chưa mở , cải tới sáng :3dcuoi:.nđ 171 ko có điều nào nói mở đèn từ 6h tối đến 6h sáng .

Hạng B1
6/4/15
87
101
33
38
Ho Chi Minh City, Vietnam
Chính xác là theo nghị định 171 là ko còn quy định thời gian phải bật đèn như lúc trước là từ 18h tới 6h sáng hôm sau , mà chỉ có là bật đèn khi trời tối , nếu xxx bắt vào muốn kiếm bánh mì thì cứ cãi cho tới " trời chưa tối , tui ko bật " " luật nào kêu anh không bật ?" " trời còn sáng tui ko bật , anh tìm cho tui cái quy định bắt bật đèn theo khung giờ xem ? "....bla...bla . Rồi đứng cãi tới sáng mai , khỏi phạt .:3dcuoi:

Hạng B2
15/5/14
249
163
43
32
vào đọc mới biết, trc giờ vẫn theo thói quen cứ 18h là bật đèn nếu đang đi ngoài đường

Tập Lái
26/2/15
20
22
3
38
Theo nghị định 34/2010/NĐ-CP thì "7. Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêmlà khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau." (Nghị định này đã hết hiệu lực).
Nhưng đến nghị định 171/2013/NĐ-CP thì không quy định rõ thời gian.
"Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
g) Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều;
2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn;"
Em vẫn thắc mắc " khi trời tối" - như thế nào là tối, chập choạng, tối mờ mờ... hơi khó hiểu, còn tối vào lúc 19,20 hay 21h thì ok.
Em nghĩ chắc xxx chỉ bắt khi trời tối hẳn thôi vì mỗi mùa thì thời tiết khác nhau, có khi 15h đã tối, có khi 18h30 trời vẫn còn thấy rất rõ....

Hạng B2
18/8/13
325
301
63
Bữa nay XXX có thêm chiêu bắt lỗi ko bật đèn ở đoạn từ ngã ba Trường Chinh về Tân Bình nha các bác, nhất là xe 2b. Các bác đi cẩn thận và nhớ nhắc người nha, nhất là cánh phụ nữ. Theo luật thì 17h45 thì phải bật đèn thì phải.

Bác có phải xxx ko mà xúi anh/em bật pha vậy

Tập Lái
11/3/15
14
2
3
32
Tối đi đường SG cực kì ức chế vụ đèn pha, từ 2b tới 4b. E ko hiểu thiên hạ nghĩ sao mà lại như vậy, đa phần e thấy các mợ đi tay ga, cứ pha cho sáng đường mình chạy, người xung quanh mặc kệ ko quan tâm. Trước còn dám góp ý nhẹ nhàng, có người xuống cos còn có người chửi lại mình. Bây h ra đường nguy hiểm, cũng ko dám hó hé gì, thôi kệ nhắm mắt cho qua, ko thì xui xui bị xiên cho vài cái thì khổ

• Like
Reactions: SONATA.GPKD
Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Chính xác , xxx nói tối sao ko mở đèn, mình nói trời còn sáng tui chưa mở , cải tới sáng :3dcuoi:.nđ 171 ko có điều nào nói mở đèn từ 6h tối đến 6h sáng .
Chính xác là theo nghị định 171 là ko còn quy định thời gian phải bật đèn như lúc trước là từ 18h tới 6h sáng hôm sau , mà chỉ có là bật đèn khi trời tối , nếu xxx bắt vào muốn kiếm bánh mì thì cứ cãi cho tới " trời chưa tối , tui ko bật " " luật nào kêu anh không bật ?" " trời còn sáng tui ko bật , anh tìm cho tui cái quy định bắt bật đèn theo khung giờ xem ? "....bla...bla . Rồi đứng cãi tới sáng mai , khỏi phạt .:3dcuoi:
Nếu xxx hỏi trời đen chưa? mình nói rồi. xxx nói vậy là tối sao ko mở. Thì mình sẽ nói ủa chứ nhà nước mở đèn đường ko sáng hả ^^ Tui mở chi tiết kiem điện mấy anh ơi =)))

Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Ủa mà trường hợp khuya đường vắng mình cóh dc mở đèn pha chạy ko ạ?