Tập Lái
12/9/15
10
75
13
36
2 lane ko có biển 412 thì dùng theo luật gtđb: trên đường 1 chiều có vạch kẻ phân lane đường, xe thô sơ chạy vào lane bên phải trong cùng, xe cơ giới chạy lane bên trái.

Bác này lại ko nắm tốt về luật rồi. Không có biển 412 thì không có phân làn đường, 2 lane là như nhau nên xe cơ giới vẫn được đi 2 làn nhé. Bác học lại luật giúp em ạ

Hạng C
10/7/08
513
432
63
2 lane ko có biển 412 thì dùng theo luật gtđb: trên đường 1 chiều có vạch kẻ phân lane đường, xe thô sơ chạy vào lane bên phải trong cùng, xe cơ giới chạy lane bên trái.
E rất đồng quan điểm của bác, nhưng nếu xxx nói: "thì đường có 2 lane vậy lane bên phải sát lề dành cho xe thô sơ, xe A là xe cơ giới phải đi lane bên trái là lane sát con lươn" thì phải đối đáp tiếp ntn ???

Hạng D
23/8/15
1.782
26.975
113
55
E rất đồng quan điểm của bác, nhưng nếu xxx nói: "thì đường có 2 lane vậy lane bên phải sát lề dành cho xe thô sơ, xe A là xe cơ giới phải đi lane bên trái là lane sát con lươn" thì phải đối đáp tiếp ntn ???
Bác đọc lại Bộ luật GTĐB về định nghĩa thế nào là xe cơ giới và xe thô sơ nhé.

• Like
Reactions: vancondibo
Tập Lái
12/9/15
10
75
13
36

Dạ em xin có 1 vấn đề này em giải thích cho anh rồi anh tự hiểu nhé.
Theo như ta hiểu theo luật giao thông đường bộ thì: Trên làn đường một chiều có giải phân cách xe thô sơ chạy vào lane bên phải trong cùng, xe cơ giới chạy lane bên trái.

Xe moto là xe cơ giới hay xe thô sơ?
TH1: nếu gọi là xe thô sơ => sai về định nghĩa nghiêm trọng
TH2: nếu gọi là xe cơ giới vậy sao các xe moto 2 bánh chạy lane sát con lươn thì vẫn bị thổi lỗi đi sai lane mà đi làn đường xe thô sơ thì không bị lỗi sai lane

Ngược lại: Xe oto là xe cơ giới thì tại sao không được đi như xe moto vì định nghĩa xe cơ giới là bao gồm cả oto, moto, xe chuyên dụng

Kết luận:
Với đường một chiều thì xe moto cũng có thể đi được lane trong cùng bên phải và oto cũng vậy, ngược lại xe oto được đi lane ngoài cùng sát con lươn thì moto cũng vậy.

KLQ những em chưa bao giờ bị phạt vì lỗi sai lane mặc dù nằng nặc xin biên bản để làm rõ chuyện này. Ngoài ra còn rất nhiều topic đã nói điều này. :3dsohai:

Lưu ý : Biển 412 vẫn có thể cắm ở đường 1 chiều có vạch kẻ phân làn đường nhé (cụ thể là chì có 1 vạch kẻ phân làn như QL13 , Lý Thường Kiệt....) như hình ảnh bên dưới đều nói lên tất cả các lỗi thần thánh sai lane như hiện nay

img_20141016_105308-jpg.155738

Ngoài ra nếu không có biển 412 ở bất kỳ đường 1 chiều nào chỉ có vạch phân làn thì cứ vô tư đi. :3dcuoi:

@ Gửi mấy anh XXX : Khi nào thấy biển 412 như hình ở trên thì hãy bắt sai lane nhé

Bác @onggia68 giải thích hộ em cái này nhé. còn ai đồng ý với quan điểm của em thì like + comment lấy tinh thần nhé

Hạng D
23/8/15
1.782
26.975
113
55
Theo như ta hiểu theo luật giao thông đường bộ thì: Trên làn đường một chiều có giải phân cách xe thô sơ chạy vào lane bên phải trong cùng, xe cơ giới chạy lane bên trái.

TH2: nếu gọi là xe cơ giới vậy sao các xe moto 2 bánh chạy lane sát con lươn thì vẫn bị thổi lỗi đi sai lane mà đi làn đường xe thô sơ thì không bị lỗi sai lane

Ngược lại: Xe oto là xe cơ giới thì tại sao không được đi như xe moto vì định nghĩa xe cơ giới là bao gồm cả oto, moto, xe chuyên dụng

Kết luận:
Với đường một chiều thì xe moto cũng có thể đi được lane trong cùng bên phải và oto cũng vậy, ngược lại xe oto được đi lane ngoài cùng sát con lươn thì moto cũng vậy.

KLQ những em chưa bao giờ bị phạt vì lỗi sai lane mặc dù nằng nặc xin biên bản để làm rõ chuyện này. Ngoài ra còn rất nhiều topic đã nói điều này. :3dsohai:

Lưu ý : Biển 412 vẫn có thể cắm ở đường 1 chiều có vạch kẻ phân làn đường nhé (cụ thể là chì có 1 vạch kẻ phân làn như QL13 , Lý Thường Kiệt....) như hình ảnh bên dưới đều nói lên tất cả các lỗi thần thánh sai lane như hiện nay

Ngoài ra nếu không có biển 412 ở bất kỳ đường 1 chiều nào chỉ có vạch phân làn thì cứ vô tư đi. :3dcuoi:

@ Gửi mấy anh XXX : Khi nào thấy biển 412 như hình ở trên thì hãy bắt sai lane nhé

Bác @onggia68 giải thích hộ em cái này nhé. còn ai đồng ý với quan điểm của em thì like + comment lấy tinh thần nhé
E làm biếng gõ dài trên đt. Theo đn về xe cơ giới thì oto và gắn máy đều thuộc chung nhóm nên nếu kg có biển phân làn thì được chạy như nhau. Tuy nhiên, đa phần xe máy có tốc độ chậm hơn oto và theo luật đường bộ thì xe có tốc độ chậm hơn phải đi về bên phải. Riết rồi xxx và mọi người đều cho rằng sát con lươn chỉ cho oto, và sát lề là cho xe máy. Còn như ngược lại là vi phạm. Sai tè le.

Hạng D
11/1/09
3.652
7.529
113
nơi xa lắm
Like cho bác chủ rồi. Đề nghị bác chủ lần sau quay clip, rồi up lên đây em save lại, khi xxx thổi lại, em đưa clip cho xem, cải qua cải lại mệt và mất thời gian quá. Em ít khi cải với người vô văn hoá và ít học. Biết rằng nó ngu hơn mình thì nói chuyện với nó chỉ tốn nước miếng.

Hạng B1
12/4/15
66
17
8
42
Ho Chi Minh City, Vietnam
Bạn cứ quan trọng cái này: làn đường bên phải trong cùng dành cho xe thô sơ .( căn cứ dẫn chứng từ luật 23/2008 gtđb ). Nếu xxx nói vậy, bạn bắt xxx phải chứng minh cho mình xem.
Bạn cứ nghĩ đơn giản đi. Xe cơ giới được đi ( trọn 1 làn đường bên trái + bên trái của làn đường bên phải ) ngoại trừ bên phải của làn đường bên phải - tương đương làn đường bên phải trong cùng

Hạng B1
12/4/15
66
17
8
42
Ho Chi Minh City, Vietnam
Bác này lại ko nắm tốt về luật rồi. Không có biển 412 thì không có phân làn đường, 2 lane là như nhau nên xe cơ giới vẫn được đi 2 làn nhé. Bác học lại luật giúp em ạ
Mình luôn luôn phải học vì luật gtđb bao la + ko muốn nộp phạt xxx.

Hạng B1
19/2/15
88
166
33
42
Biển trong hình của bác vi phạm qcvn nhé, nên vẫn cãi được như thường.

Kết luận: