Hạng D
30/4/14
1.139
16.571
113
Sao ko ngon dc bác,khi đa số 2b rời khỏi vòng xoay vào các đường nhánh thi ko bật signal.
Nếu vòng xoay không có vẽ phân làn đường thì việc gì phải bật xi-nhan bác ? xxx bắt là làm theo "lệ" và người ta quen nghe thế nên cứ tưởng thế là luật, em chả thấy quy tắc giao thông nào bắt buộc vào vòng xoay phải xinhan trái phải nếu vòng xoay cả.

Vòng xoay có vẽ phân làn đường thì thường khi vào hay ra ta hay chuyển qua làn khác nên buộc phải xi-nhan là đúng, trừ trường hợp bác biết rõ nên chỉ chạy vòng cung theo đúng làn đường đã vẽ.

Do đó em mới nói là tùy vòng xoay và tùy người điều khiển xe. Bác cãi được thì xxx chịu, không cãi thì ăn biên bản hoặc đưa "bánh mỳ" mà nội dung biên bản em nghĩ không như lỗi họ đã phán là vào ra vòng xoay phải xi-nhan đâu :D

• Like
Reactions: MapDauDinh
Hạng B2
25/3/15
117
69
28
50
Nếu vòng xoay không có vẽ phân làn đường thì việc gì phải bật xi-nhan bác ? xxx bắt là làm theo "lệ" và người ta quen nghe thế nên cứ tưởng thế là luật, em chả thấy quy tắc giao thông nào bắt buộc vào vòng xoay phải xinhan trái phải nếu vòng xoay cả.

Vòng xoay có vẽ phân làn đường thì thường khi vào hay ra ta hay chuyển qua làn khác nên buộc phải xi-nhan là đúng, trừ trường hợp bác biết rõ nên chỉ chạy vòng cung theo đúng làn đường đã vẽ.

Do đó em mới nói là tùy vòng xoay và tùy người điều khiển xe. Bác cãi được thì xxx chịu, không cãi thì ăn biên bản hoặc đưa "bánh mỳ" mà nội dung biên bản em nghĩ không như lỗi họ đã phán là vào ra vòng xoay phải xi-nhan đâu :D
Đã có nhiều thớt tranh cải vụ signal ở vòng xoay rồi và chưa ngã ngũ.Ở đây e ko đưa vấn đề đó ra để tranh cải nửa mà là e chỉ cảnh báo các bác thôi.

Hạng B2
23/1/15
420
143
43
41

Tốt nhất vào vòng xoay nên xi nhan a ạ ,1 là chủ động báo hướng xe di chuyển để các xe thấy dễ xử lý và thoát ra lẹ hơn ,2 là khỏi tốn time cãi nhau dzoi xxx

Tập Lái
1/12/10
22
34
13
Vụ xi nhan theo e biết là bắt buộc, hồi e đi học thầy bảo luật qui định vào vòng xoay bật xinhan trái, ra vòng xoay bật xi nhan phải và nhường xe đi bên tay trái (thầy bảo thế và e vẫn thực hiện vì thấy cũng logic vì xe bên tay trái là những xe đi ra khỏi vòng xoay nên mình cần nhường để khỏi tắc đường). Cau hỏi mà e hay thắc mắc là khi ra khỏi vòng xoay gặp đường có 3 làn, chẳng biển bao gì cả thì mình nên đi làn nào vì nhiều lần e bắt gặp mấy bac đi bên phải e hay bị các anh gọi vào

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/4/14
1.139
16.571
113
Đã có nhiều thớt tranh cải vụ signal ở vòng xoay rồi và chưa ngã ngũ.Ở đây e ko đưa vấn đề đó ra để tranh cải nửa mà là e chỉ cảnh báo các bác thôi.
Bác yên tâm là em cũng không tranh cãi những việc này vì thực tế em chạy em chỉ tuân thủ 100% với vòng xoay có vẽ phân làn còn không vẽ thì em tùy ý, khi có khi không và em cũng không ngại nếu các chú ấy muốn phạt lỗi đó vì em cũng chỉ đơn giản yêu cầu họ viết biên bản rồi đi cho nhanh, không tốn thời gian tranh cãi với CSGT
Cần gì em khiếu nại sau :3dcuoi:

Hạng D
30/4/14
1.139
16.571
113
Vụ xi nhan theo e biết là bắt buộc, hồi e đi học thầy bảo luật qui định vào vòng xoay bật xinhan trái, ra vòng xoay bật xi nhan phải và nhường xe đi bên tay trái (thầy bảo thế và e vẫn thực hiện vì thấy cũng logic vì xe bên tay trái là những xe đi ra khỏi vòng xoay nên mình cần nhường để khỏi tắc đường). Cau hỏi mà e hay thắc mắc là khi ra khỏi vòng xoay gặp đường có 3 làn, chẳng biển bao gì cả thì mình nên đi làn nào vì nhiều lần e bắt gặp mấy bac đi bên phải e hay bị các anh gọi vào
Bác có nhớ luật quy định chỗ nào không bác ? Em chỉ nhớ là luật quy định nhường cho xe bên tay trái khi vào vòng xoay có biển báo vòng xuyến thôi. Nếu bác có thông tin thì đưa lên để anh em biết và nghiêm túc tuân thủ, khỏi mất công tranh cãi vụ này nữa :D

Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Mục đích ra đó để kiếm ăn nên không chỉ một lỗi gì mà đủ loại lỗi, cả lỗi tưởng tượng....

Hạng B2
25/3/15
117
69
28
50
Túm cái váy lại,khi luật quy định chưa rõ ràng thì tùy mọi người lựa chọn cho mình 1 cách đi.Bác nào thích signal cho an toàn,lịch sự và ko mất time với xxx thì cứ mở.Bác nào ko thích mở khi nắm đủ kiến thức luật GT và rảnh thì khỏi mở.Còn về phần e,tùy theo hành trình xe mình đi như thế nào khi vào vòng xoay thì e mở signal bên đó:3dcuoi:

Tập Lái
1/12/10
22
34
13
Trích dẫn của một luật sư trả lời câu hỏi trên:
Luật Giao thông đường bộ hiện hành không có quy định nào cụ thể về vấn đề bật tín hiệu khi đi vào vòng xuyến nên về nguyên tắc chung vẫn áp dụng theo quy định tại khoản 1 Điều 15. Chuyển hướng xe – Luật giao thông đường bộ để thực hiện việc báo tín hiệu khi đi vào khu vực này.
“1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.”
Căn cứ vào quy định trên và đối chiếu với trường hợp của bạn, khi rẽ trái tại ngã tư có vòng xuyến bạn có hai lần chuyển hướng nên phải thực hiện hai lần tín hiệu báo rẽ, lần một khi vào vòng xuyến bạn phải thực hiện tín hiệu báo rẽ sang trái và lần hai khi ra khỏi vòng xuyến bạn phải thực hiện tín hiệu báo rẽ sang phải. Việc bật tín hiệu báo rẽ ở đây nhằm thông báo hướng rẽ của bạn và đảm bảo an toàn cho người phía sau. Như vậy theo quan điểm của chúng tôi, việc công an yêu cầu bạn dừng xe và báo lỗi về việc dùng tín hiệu báo rẽ như trên là phù hợp với quy định của pháp luật.
Trong trường hợp này hành vi của bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP - quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

hết trích